Chào các chị,

Con trai của em hiện dang có 2 quốc tịch Nhật và VN. Em muốn cùng con sang Nhật nên đã làm hồ sơ bổ sung bé vào hộ chiếu của mẹ ( vì phía VN không cấp riêng hộ chiếu cho bé dưới 14 tuổi)vì vậy DSQ Nhật bảo em phải xin visa cho bé vì bé sang Nhật với tư cách là người VN nhưng khi ông xã em hỏi thì phía Nhật lại không cấp giấy tư cách lưu trú để làm visa mà bảo vợ chông em làm hộ chiếu Nhật cho bé.

Em có đọc bài về việc cắt quốc tịch vn thấy có chị sử dụng cả 2 hộ chiếu để về vn thấy tiện quá nhưng em muốn hỏi thêm chút xíu :

- Nếu khi xuất cảnh con em sử dụng hộ chiếu VN rồi khi nhập cảnh vào Nhật thì sử dụng hộ chiếu Nhật có được không nhỉ?

Em chỉ sợ hải quan Nhật nhìn thấy hộ chiếu Nhật của con em đồng thời có cả hình của bé trong hộ chiếu VN chung với mẹ thì có làm khó dể không?

Khi xuất cảnh thì đóng dấu vào hộ chiếu VN rồi khi nhập cảnh lại đóng dấu vào hộ chiếu Nhật thì có phạm luật không? Em chỉ thấy người ta đóng dấu xuất cảnh và nhập cảnh trên cùng 1 hộ chiếu thôi.

Có chị nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì chỉ cho em gấpvới nhé vì đầu tháng 10 em phải sang Nhật rồi.

Cảm ơn các chị nhiều.