Chào các mẹ

Vợ chồng e đang sống tại Pháp, chồng e có công ăn việc làm ổn định, lương cũng được, còn e thì đang thất nghiệp. Dạo này e thấy buồn, cô đơn, nhớ Việt Nam kinh khủng, chỉ muốn về hẳn thôi. Ở bên này thì môi trường sống và lam việc tốt, cuộc sống bình yên, an ninh trật tự xã hội, vệ sinh tốt, hệ thống y tế, bảo hiểm, trường học tốt...

Nhưng mà hai vợ chồng cùng đi làm thì cũng chỉ có mức sống trung bình thôi (chưa kể chỉ có mỗi chồng e có việc làm, trả tiền nhà, sinh hoạt, đi lại, thuế...cái gì cũng đắt... là hết, o có tích lũy. Cuối tuần hai vợ chồng lại dọn dẹp nhà cửa, chợ búa,cơm nước, giặt giũ là hết ngày, ko enjoy được cs mấy), mỗi lần đi gia hạn giấy tờ là một cực hình, bố mẹ, gd cần mình thì mình ko có mặt, lúc mình ốm đau, buồn muốn có gd ở bên cũng ko được. Mình chỉ là người nước ngoài, xa lạ với mọi thứ. Nói chung là cuộc sống cực kỳ buồn tẻ và boring các chị ạ.

Về VN thì có gia đình (BMC cực tốt), có sự nghiệp (còn o Pháp chỉ suốt đời chỉ làm công ăn lương thôi), có một mức sống khá cao so với mặt bằng xã hội, ko phải lo trả tiền nhà hàng tháng (ngốn hết 1/3 thu nhập). Sống trong đất nước của mình, o lo bị lạc lõng, xa lạ, phân biệt chủng tộc.....Nhưng mặt trái là tệ nạn xã hội (e đọc mục tâm sự về chồng ngoại tình, cave mà e lo quá, ở bên này chồng e là của e, chồng e có muốn đi cave cũng chả có điều kiện mà đi), an ninh trật tự, giao thông, ô nhiễm môi trường, vệ sinh an toàn thực phẩm....

Có chị nào cũng phân vân như e ko ạ? Có chị nào về VN rồi nuối tiếc không?