Em biết các bác đang ngấm ngầm chuẩn bị đón tết xa quê. Không nói chuyện chuẩn bị quà cáp và đóng gói đồ đạc để về quê ăn Tết (nói đến thì ghen tị với các bác được về quê không chịu nổi), em mở mục này để cả nhà chia sẻ cách chuẩn bị, tổ chức Tết nhất với nhau. Không hiểu sao, tuy có Noel, tết tây cũng ồn ào vui vẻ nhưng em vẫn mong chờ Tết ta và cảm thấy năm mới chưa bắt đầu chừng nào Tết ta chưa đến.

Hôm qua, em đã đi chặt được 2 cành anh đào và ngâm vào nước. Có bác nào có kinh nghiệm ngâm cây (táo, mận, anh đào, lê...) cho nó nở hoa đúng dịp mình muốn không?? Mọi năm em đều thấy ĐSQ có những cành hoa đẹp tuyệt. Năm nay, cái người hay ngâm cây ở SQ hết nhiệm kỳ về nước mất rồi nên em chẳng biết hỏi ai. Không biết phải ngâm bao nhiêu, như thế nào để có hoa đúng tết. Em vẫn làm dự trữ một ít hoa giấy để ngộ nhỡ không thành công thì trong nhà vẫn có cành đào. Hôm trước em thấy Interflower họ bán cây quất xinh lắm, chỉ cao chừng 30cm thôi, quả nhỏ nhỏ, dài dài chứ không tròn như quất ở nhà, nhưng đúng là cây quất. Em tính tuần tới gọi điện cho họ nếu có thì sẽ chạy ra rinh về nhà nữa. Em còn định bắt anh xã "nghỉ Tết". Sáng mùng 1 thì vào SQ chơi, chúc tết mọi người rồi đi thăm mấy người bạn ở đây và sẽ tụ tập ở nhà ai đó, có thể là nhà em để mừng năm mới.

Em đã làm thành công 1 cây giò gà theo công thức của chị Hanhdung tống vào tủ đá để dành rồi. Tuần tới thì em sẽ gói bánh chưng bằng lá chuối (chưa bao giờ gói bằng lá chuối, chỉ gói lá dong nên cũng hồi hộp lắm, chỉ sợ bánh lòi hết ra khỏi lá thôi). Khoảng 15/2 thì em "tổ chức sản xuất" giò xào và luộc măng. Em cũng sẽ làm thêm mứt nữa. Eo, nói đến Tết mà chỉ toàn nói chuyện ăn, ngượng nhỉ??

Nhà các bác thế nào??