Chào các bạn ,

Tui gần 50 tuổi có 2 cháu đang học trung học và hiện sống ớ Utah .

Sau mấy chục năm cày cuốc cũng có một chút tiền , sau vài lần chứng kiến 1 người bạn chết trẻ quá nên giật mình nhận ra cần sống thanh thản chút , giành nhiều thời gian lo cho con cái . Hoàn cảnh của Mình thì không còn phải lo trả bill nhà hay lo cơm áo gạo tiền , nhưng cũng không giàu tới mức mà sống thoải mái tới chết không lo .

Mục đích chính không phải làm giàu bon chen gì nữa , mà muốn giành thời gian cho con cái và làm tà tà 1 chút để có chút đỉnh chi tiêu .

Mình đang tính 1 trong những phương án sau :

A , vẫn sống ớ Utah nhưng nghỉ làm và chỉ sống dựa vào tiền cho mướn nhà ( có một số nhà đang cho mướn được khoảng $10 ngàn một tháng ) , thỉnh thoảng làm chút còn đi chơi hoặc làm từ thiện . Cái dở của. Phương án này là mình rất chán xứ lạnh tuyết và muốn về xứ nóng .

B , bán hết tài sản Move về california , nếu về californa thì 2 triệu $ chỉ đủ mua 2 căn nhà và còn chút vốn , 1 căn ơ 1 căn cho mướn nhưng chắc chắn không được nhiều và sẽ phải đi cày tiếp , mà mình thì thực sự không muốn đi cày cực khổ nữa .

Cái lợi của phương án này là mình rất thích thời tiết ớ đây , có thể sống tới già OK , trường đại học tốt cho con cái ,nhưng cứ nghĩ tới phải sống bon chen đắt đỏ thấy không biết với số tiền đó tồn tại được bao lâu ?

C , move về lasvegas ,

Cái dở của phương án này là 3 tháng mùa hè quá nóng ,trường học rất kém cho con , nhưng giá nhà rẻ , đồ ăn rẻ và có bạn bè gia đình ớ đó .

D , move về Houston Texas ,

Nhà ỏ đây rẻ có thể mua 10 căn nhà cho mướn sống chắc chắn thoải mái , nhưng nghe nói nóng khủng khiếp .

Mình cứ băn khoăn không biết nóng tới mức nào liệu có ân hận là không ơ california .

E , move về floria ,

Ớ đay nhà cũng rẻ có thể cho đầu tư như ơ lá Vegas và Houston nhưng lại sợ nóng và bão ,

Gia đình mình rất thích ăn rau và trái cây ,

Có thể ăn cả tháng không cần thịt vì ai cũng ăn kiêng , nhiều khi nói đùa chỉ mơ ước nhà có mảnh vườn hoặc chỗ nào nhiều rau trái cây sống .

Lý tưởng nhất chắc là có thật nhiều tiền về california mua một căn nhà với vườn lớn trồng trái cây hưởng tuồi già , nhưng mình lại không đủ khả năng làm vậy .

Nếu bạn trong hoàn cảnh mình thì bạn sẽ làm gì ? Chọn sống ỏ đâu ? Xin cho mình lời khuyên .

Xin cảm ơn các bạn rất nhiều , mình cũng sẽ Dong góp vào diễn đàn bằng kinh nghiệm của mình nếu có thể giúp mọi người .

Xin cảm ơn trước .

Gởi từ ứng dụng Webtretho của vinabao