Chào các bạn,

Mình hiện 46 tuổi, có 1 con gái 8 tuổi đang học lớp 3. Mình đã được chấp thuận visa, dự định hè sang năm (tháng 5/2016) qua Mỹ với con gái, lấy thẻ xanh xong rồi làm thủ tục bảo lãnh chồng. Sau đó, đầu khai giảng (tháng 9/2016) mình sẽ cùng con về lại VN để bé tiếp tục học lớp 4. Dự định đi đi về về cho đến khi hoàn tất bảo lãnh chồng. Mình lăn tăn việc tìm việc làm ở Mỹ để sinh sống.

Xin giới thiệu sơ lược về mình để các bạn tư vấn giúp mình: mình có 1 bằng đại học kỹ sư hóa (nhưng bỏ nghề lâu rồi), một bằng cử nhân kinh tế quản trị kinh doanh và hiện làm kiểm toán nội bộ, mình biết công việc kế toán, tiếng Anh tạm tạm, mình khá nhanh nhạy, nắm bắt công việc tốt, đặc biệt giỏi tính toán hơn viết văn. Ngoài ra, công việc ở VN của mình hiện tốt, thu nhập khá nhưng vì mình dành phần lớn thu nhập để lo cho con được ăn học tốt nhất nên cũng không dành dụm nhiều.

Như vậy mình có thể kiếm được việc làm gì từ bằng cấp và kinh nghiệm không? Hay cần học thêm những khóa ngắn hạn nào để tìm việc tốt. Mình nghĩ khó học đại học hoặc Master lại vì mình lớn tuổi rồi, có con nhỏ phải lo nữa. Chồng mình sức khỏe không tốt, chỉ có thể phụ đưa đón con. Mình có thể sống ở Sanfrancisco hoặc Boston. Có thể trong một năm mình được gia đình hỗ trợ phần nào, sau đó phải tự lập vì ai cũng có cuộc sống riêng. Và mình cũng không muốn là gánh nặng cho người thân. Mình tự tin nếu được giao việc mình có thể tự nghiên cứu để hoàn thành tốt.

Nhờ các bạn tư vấn giúp mình công việc gì để mình có thể nuôi sống gia đình khi qua Mỹ. Cám ơn các bạn nhiều.