Chào các anh/chị trong diễn đàn

Đây là lần đầu em đăng bài trên diễn đàn, em đang tìm hiểu về việc định cư canada theo con đường du học thạc sĩ. Em lập topic này để các anh/chị có kinh nghiệm thông tin hữu ích có thể chia sẻ để em và các bạn đang lên kế hoạch du học có sự chuẩn bị kỹ lưỡng nhất cũng như thông tin của em giúp được những anh chị khác thì càng tốt ạ.

Sau khi ngâm cứu em tìm hiểu được tổng quan 1 số thông tin như sau, anh/chị có thể sửa nếu nó hiểu sai hoặc còn thiếu giúp em với ạ.

EE - CES - PGWR + NOC / CLB 7 - Study Permit

Định cư Canada có rất nhiều chương trình nhưng để liên quan đến việc du học thì có CEC (Canadian Experience Class) dành cho những ai có kinh nghiệm sống học tập làm việc trong lãnh thổ canada. Bên cạnh CEC còn có 1 chương trình song song là QEC (quebec experience class) dành cho những ai muốn học xong định cư ở bang Quebec. Sau khi hoàn thành khoá cao đẳng, đại học bất kỳ của các trường công lập, e sẽ được cấp PGWR (Post-Graduation Work Permit) theo thời gian khoá chính. Trong thời gian đó, nếu tìm được việc thuộc NOC O, A, B cùng với IELTS ít nhất 6.0 (Tiếng pháp B2), em sẽ đủ điều kiện apply vào EE (Express Entry) theo diện CEC.

OINP (International Students cate) / BC PNP’s (International Graduates, B.C./Canadian Degree Cate)

Định cư canada theo đường du học thạc sĩ/tiến sĩ là là chính sách định cư tỉnh bang (PNP) của Orotio và BC. Theo đó cứ học xong master/phd là đủ điều kiện apply vào Express Entry Pool. Sau đó được cấp thư mời hay không định cư hay không thì tuỳ thuộc vào điểm hồ sơ của em + sự cạnh tranh trong từng round (các lần cấp thư mời hàng tháng của CIC).

Hiện tại em đang học đại học ngành kinh tế với GPA 7.0 và đang cày IELTS 6.5. Em muốn học thạc sĩ hoặc post grad ngành marketing / brand - advertising. Vấn đề của em là:

Em chưa tìm được trường nào có khoá posd grad cụ thể về ngành của em? Cái này chắc em có thể mò được bằng google nhưng em vẫn muốn hỏi recommend của anh / chị ạ.

Em nên học master hay post grad ạ?

Định hướng về ngành nghề này ở Canada như thế nào? Em có search qua ngành này bên Canada thông qua Job Bank thì thấy các job em định xin đều rơi vào NOC loại C,D. Vậy em nên làm gì tiếp theo để có cái nhìn cụ thể về ngành này cũng như những thông tin mà chỉ người làm trong ngành mới biết ấy ạ?

Em cảm ơn các anh/chị ạ.