Lập topic nay` mong chia sẻ với các mẹ muốn xin sữa cho con. Lúc mình có bầu cũng xin sữa và thức ăn thêm cho mẹ. Vì mình vẫn là sinh viện nên thu nhập ko cao, muốn giảm chút chi phi để dành cho con. Ở My nếu các mẹ muốn xin sữa và thức ăn thêm cho mẹ và bé thì có thể apply ở WIC.

http://www.fns.usda.gov/wic/

Như mình low income, lúc mang bầu họ cho phiếu để đi chợ mua sữa, trái cây, bánh mì, bơ, trứng.... tính ra mỗi tháng cũng tiết kiệm đc $50-60. Bây giờ mình sinh xong họ vẫn cho phiếu đồ ăn cho mẹ và sữa cho con. Vì mình ko có nhiều sữa và ko có đk nấu ăn đủ chất nên bé bú thêm formula. Mỗi tháng đc 9 hộp sữa similac cũng hơn $150 đó. Vì mình khai là con bú hoàn toàn formula nên họ cho sữa nhiều, còn nếu mẹ nào khai bú mẹ thì họ sẽ cho thêm phiếu mua đồ ăn, hoặc khai bú mẹ và bú bình thì họ sẽ cho mỗi thứ 1 ít.

Còn về trợ cấp xã hội, vì hiện tại mình chỉ chăm con chứ ko đi làm nên mình xin thêm food stamp and cash. Cái này các mẹ cứ đến DHS, họ sẽ hướng dẫn. Mỗi tháng cung đc thêm hơn $600, đủ để 2 me con ăn uống rồi.

Bảo hiểm thì mình cũng đc cấp từ DHS. Từ lúc có thai đến khi sinh, họ cover hết. Sau đó con ra đời thì bh của mình chỉ cho ẻmgency nhưng con thì có bh riệng, chi tra tat cả chi phí từ kham benh, thuốc.... Nếu các mẹ mua bh cho bé mà bao gồm tất cả như vậy cũng mất $200-300/tháng.

Mình chia sẻ 1 số kinh nghiệm của bãn thân cho các mẹ low income giống mình, có gì cần thắc mắc các mẹ cứ hỏi, nếu giúp đc mình giup vì mình hiểu đc sinh con và nuôi con o Mỹ ko dễ dàng chút nào, nhất là khi thu nhap ko cao và còn nhiều chi phí khác.