Chào mọi người. Hôm nay em lập topic để xin các chị tư vấn giúp và mong các chị cho em ý kiến vì em cũng đang không biết bắt đầu từ đâu. Em xin kể trường hợp của em.

Vào 1 ngày cuối năm 2013, em rãnh rỗi lên mạng chơi và quen được 1 người (bây giờ là bạn trai em). Lúc đó không nghĩ gì nhiều, chỉ là cho sđt liên lạc thôi (gọi bằng thẻ). Rồi nói chuyện ngày này qua ngày nọ không ai biết mặt ai, khoảng hơn 1 tháng sau thì trao đổi yahoo để sử dụng wc chứ không chat và gọi đt bằng các ứng dụng miễn phí (hầu như ít gọi thẻ lắm), dần dần thân thiết hơn và bắt đầu có tình cảm. Em chính thức là bạn gái của anh ấy. Từ lúc này anh đã gửi tiền về cho em, đều đặn cho đến bây giờ, gửi qua dịch vụ có người đem tới nhà, em có giữ giấy gửi lại hết. Tháng 4/ 2014 em đến gặp gia đình anh lần đầu tiên, mối quan hệ vẫn tiến triển tốt đẹp. Tháng 8/2014 em gặp lần thứ 2, gia đình anh chưa đến nhà em lần nào, nhưng 2 bên đều biết mối quan hệ này. Nói thêm là anh lo cho em lắm, từ chuyện kêu đi học tiếng anh, tặng quà này kia, có gửi đồ về 2 lần em có giữ giấy và em gửi cho anh 1 lần qua đường bưu điện, còn lại vài lần là gửi nhờ người quen nên không có giấy. Em và anh nói chuyện hằng ngày trừ lúc anh ngủ và đi làm thôi, nói chung biết rất rõ sinh hoạt của nhau. Anh đã nói chuyện với mọi người về việc về vn cưới vợ, qua tết ba anh tới thăm gia đình em, anh cũng có gọi điện nói chuyện với ba mẹ em và xin phép sẽ cưới em. Vì công việc nên tháng 9 năm nay anh mới về vn (tức là đã quen nhau được gần 2 năm nhưng chưa gặp trực tiếp) và kế hoạch của anh là sẽ chuẩn bị giấy tờ cần thiết gửi về cho em trước để làm ĐKKH, anh nói sắp xếp thời gian nộp để lúc ký tên là anh đang ở vn (anh quốc tịch mỹ) và làm đám cưới luôn.

Vấn đề ở chỗ là em không biết lúc phỏng vấn đăng ký kết hôn người ta có đồng ý không khi mà chuyện nghe như trong phim vậy. Rồi còn chuyện bảo lãnh nữa, có ai tin không khi lần đầu tiên gặp mặt là cưới luôn, bằng chứng thì em không biết cần gì nữa, anh không có chat, mỗi ngày chỉ mở wc để đó thấy mặt và gọi phone bằng ứng dụng miễn phí nên cũng không có gì chứng minh, hiện tại em chỉ có giấy gửi đồ với gửi tiền thôi. Nên anh nói em hay là có baby luôn rồi khi anh trở lại mỹ thì đem theo giấy tờ mở hồ sơ bảo lãnh, sinh em bé xong thì bổ sung hồ sơ rồi chờ phỏng vấn, như vậy chắc là được. Và anh nói lúc phỏng vấn bế em bé theo và có giấy xét nghiệm là người ta tin liền, xong anh cũng muốn em ở nhà anh đến lúc em bé khoảng 2t thì hãy qua mỹ vì ba má anh lớn tuổi muốn ở gần cháu, em nói sợ sau này người ta bắt phỏng vấn lần nữa thì sao, anh nói có gì cứ xin gia hạn visa chứ không phải lo, muốn đi chừng nào thì đi. Em và anh ấy 2 người cùng nghĩ như vậy thôi chứ anh cũng không rành mấy chuyện này nữa. Tháng 9 anh về, anh nói khoảng tháng 4,5 là làm công hàm độc thân rồi kêu em ở đây hỏi dịch vụ cần gì để anh gửi về trước. Chỉ còn khoảng 6 tháng nữa mà em vừa chuẩn bị để làm hôn thú vừa chuẩn bị lo đám cưới, em không biết bây giờ nên làm gì trước tiên xin nhờ mọi người tư vấn giúp đỡ, hoặc nếu có cách nào khác hay hơn xin cho em ý kiến để tham khảo thêm. Em cám ơn rất nhiều