Các mẹ thông thái cho mình hỏi là ở Cali nếu chỉ mình người chồng đứng tên nhà và người vợ đã ký giấy tờ gì đó chứng nhận là ngôi nhà này là tài sản riêng của chồng vợ không có phần trong đó thì đến khi li dị có khi nào toà xét cho người vợ có 1 phần nào đó của ngôi nhà hay không? Chả là cô bạn của mình đã lỡ lấy equity nhà (nhà chung 2 vợ chồng) ra cho người em chồng mượn số tiền lớn để mua nhà nhưng chồng bạn mình đứng tên hộ em gái vì em gái có low income còn bạn mình thì ký giấy nói trên (hình như gọi là quit claim thì phải). Bây giờ tình cảm vợ chồng không được tốt có thể phải li dị thì có phải ngôi nhà đó toà sẽ xử là tài sản riêng của chồng nhưng món nợ lại là của chung thì bạn mình vẫn phải chịu 1 phần món nợ trong khi không được quyền lợi gì từ ngôi nhà kia phải không? Có khi nào toà xét cho chỉ mình chồng phải chịu món nợ đó hay nếu 2 vợ chồng cùng chịu thì người vợ cũng có phần trong ngôi nhà kia không?

Có ai biết về việc này xin góp ý cho bạn mình với. Nếu không tiện post trên này thì PM cho mình. Tội nghiệp cô ấy có lòng tốt giúp em chồng giờ tự nhiên lại phải lo món nợ này.

Xin cảm ơn các mẹ nhiều. Chúc các mẹ cùng gia đình năm mới nhiều sức khoẻ và hạnh phúc.

Xin Mod cho mình nhờ ở đây hoặc chuyển về topic thích hợp cho mình.