Mod thông cảm nếu post bài thật sự chưa đúng chỗ lắm vì mình đang rất cần thông tin về mấy việc này .

Có bạn nào đã từng vận chuyển hàng từ VN qua US hưacj có bạn bè/người thân đã từng làm có thể cho mình hỏi :

1) Mình search trên google và nhiều nguonf khác thì thấy có gần 40 công ty làm về logistics ( công ty nước ngoài chi nhánh tại VN và cả công ty 100% việt nam ). Có thể recommend cho mình 1 vài công ty làm việc có uy tín và giá cả hợp lí được không ?

2)Việc mở 1 công ty tại US để chuyển hàng qua thì có ích lợi gì hơn là việc chuyển hàng hoàn toàn tư cách cá nhân không ?

3) Cần phải chú ý những điều gì để tránh việc mất cắp / thất lạc hàng hóa khi hàng vẫn còn nằm tại warehouse bên việt nam.Nếu chưa có seafreight/ airfreight ngay lập tức thì mình sẽ phải kí gửi hàng tại warehouse bên VN của logistic company. Và mọi chuyện đều có thể xảy ra .Có thể cho mình gợi í về các option mua bào hiểm trong trường hợp hàng hóa bị mất / hư hỏng .....

4) Với số lượng ít hơn 1 container thì với giới hạn nào mình phải khai báo hải quan và đóng thuế bên VN .Cần phải có những giáy tờ gì để ship được hàng không ?

5) Khi hàng đến US rồi thì mình cần phải show những giấy tờ gì để được phép lấy hàng ra. Hang hóa mình định vận chuyển sẽ chỉ là hàng buôn bán , không có hóa chất độc hai hay hàng hóa nhạy cảm.

Với giới hạn nào và quy định nào thì mình phải đóng thuế tại US.

6)Khi hàng đến 1 cảng tại US -vào warehouse / distribution center thì mình phải ra tận cảng để lấy hay logistic company mà mình kí contract sẽ take care đưa hàng đến warehouse của mình .Có thể cho mình vài kinh nghiệm hưacj chú ý khi lựa chọn 1 logistic company và các option/ nghĩa vụ của 2 bên trước khi kí contract ?

Ai có kinh nghiệm xin chỉ dãn dùm

Thanks