Em xin chào các chị trong diễn đàn!

Chỉ còn 1 tháng mấy nữa là em sẽ bay sang Mỹ định cư diện vợ chồng với anh này là Việt kiều đã có quốc tịch Mỹ. Nhưng mối quan hệ vợ chồng càng ngày càng rất xấu cho đến ngày hôm nay. Sở dĩ anh ấy đồng ý tiếp tục hoàn thành việc bảo lãnh cho em là nhờ em đã lên tiếng nhờ vả và cũng nhờ phần rất lớn từ vợ chồng của dì ruột em làm người đồng bảo trợ tài chính dùm, vì anh ấy làm chỗ nhà hàng Viet lãnh check rất ít.

Và đây như là một thỏa thuận giữa em và anh ấy về chuyện bảo lãnh khi tình cảm đã không còn và hoàn toàn không có chuyện chi trả tiền bạc gì cả.

Tính đến nay là gần sát 3 năm kể từ lúc em và anh ấy đăng ký kết hôn cho nên qua nhiều nguồn tham khảo em được biết mình có thể sẽ được cấp green card 10 năm. Và em định khi qua đó em sẽ ở riêng vì bây giờ không ai muốn chung đụng, qua lại gì với nhau cả và 3 năm sau em cố gắng vô quốc tịch rồi sẽ li dị. Và khi em nhận được green card và SSN thì một mình em sẽ move qua state khác ở, nhưng em không biết làm như vậy thì có bị vi phạm luật gì không, nhất là ảnh hưởng đến tình trạng cư trú của em. Do mâu thuẫn dâng cao, mới đây anh ấy còn đòi ngay khi em vừa có green card sẽ li dị với em, như vậy sẽ có gây bất lợi gì cho em không ạ? Và trong thời gian còn là vợ chồng thì em nên lưu ý điều gì về những vấn đề tài sản, hay tiền bạc, khai thuế v...v... để không bị thiệt thòi không đáng có về mình ( vì anh ấy là một người ghiền cờ bạc từ mấy năm nay, nên em rất lo ngại anh ấy sẽ gây nợ nần và em phải lãnh những món nợ vô lý đó).

Em cũng luôn mong ước mình may mắn có được một người chồng biết thương yêu, lo lắng cho mình để gầy dựng một gia đình hạnh phúc, nhưng có lẽ may mắn đó chưa mỉm cười với em, để dẫn đến kết quả rất tệ của mối quan hệ đã kéo dài được gần 7 năm của mình. Và mâu thuẫn, xung đột đã không ngừng dâng lên từ gần 2 năm nay, và bây giờ thái độ của anh ấy đã hoàn toàn đổi khác với em, tự em đã phải lo tất cả từ chuyện làm giấy tờ đến mua vé máy bay và sắp tới là sẽ tự đi mướn nhà ở ngay sau khi sang Mỹ. Và cũng đã mất gần 3 năm chờ đợi bởi sự vô tư, thiếu trách nhiệm của anh ấy mà em đã phải trì hoãn tất cả chuyện học hành, tiến thân ở Việt Nam để chờ đợi ngày vợ chồng được chung sống, nhưng đến ngày hôm nay thì thời gian sắp tới thực sự sẽ một thử thách cam go với em khi phải một thân một mình nơi xứ lạ. Em đã nói chuyện và muốn thương lượng về một " sự hòa bình " giữa em và anh ấy, để tự do cuộc sống của mỗi người và không ai làm gì gây ảnh hưởng xấu tới ai, cho đến khi đủ 3 năm để em thi vô quốc tịch Mỹ thì sẽ tiến hành li dị ngay nhưng anh ấy cứ mãi gây căng thẳng bằng sự đòi hỏi ngang ngược là đòi li dị ngay sau khi em có green card , còn hệ lụy ra sao thì anh ấy nói thẳng là mặc kệ em. Em đã phải chịu đựng những thói nết không hay và cái thói ham mê cờ bạc của anh này từ mấy năm nay, cả những cách cư xử thiếu tôn trọng từ phía gia đình anh ấy dành cho em cũng như gia đình em. Và chuyện em được cấp visa định cư ở Mỹ như là một sự bất ngờ vì thực sự hồ sơ của em không có gì gọi là triển vọng với rất nhiều cái " không" : không đủ điều kiện tài chính, không có nhiều hình ảnh ( chỉ có còn đúng 8 tấm hình trong suốt gần 7 năm quen biết, phần vì không thích chụp hình , phần gây gỗ rồi đem...đốt), chưa làm đám cưới, không con cái.

Sắp đi sang xứ người, với mong muốn tìm kiếm cơ hội để tiến thân, còn bao nhiêu thứ phải lo nhưng đối với em trong hoàn cảnh này con đường phía trước dường như trở nên cam go, thử thách làm sao. Và vô tình chung, em đã gieo vào lòng gia đình mình nỗi âu lo cho cuộc sống của em trong thời gian ngắn ngủi tới đây.

Em xin cám ơn các chị đã dành thời gian lắng nghe những dòng tâm sự và thắc mắc này của em! Em rất mong sẽ nhận được những chia sẻ, chỉ dẫn của các chị để có thêm nghị lực tự mình vươn lên nơi xứ người.