Em là sinh viên có visa F-1. Hiện tại em đang gặp vấn đề về I-20 như sau ạ:

Tháng 2/ 2013: em qua Mỹ với I-20 của 1 trường dạy tiếng Anh, thời hạn khoá học 3 tháng, tức từ tháng 2- tháng 5 . Em có I-20 lần 1 (hết hạn 10/5)

Tháng 5: Em quyết định học thêm 1 khoá của trường này, từ tháng 5 đến ngày 6/9. Em có I-20 lần 2. Tuy nhiên, trường nói gửi về Việt Nam, em chủ quan không hỏi kỹ bố mẹ em, đến bây giờ hỏi lại thì bố mẹ em bảo không có.

Cuối tháng 8: Em chuyển vào khoá học thạc sỹ và trường đại học yêu cầu làm thủ tục chuyển I-20.

Đến nay là 1 tháng, I-20 của em vẫn chưa được chuyển sang trường mới. Em viết mail cho trường cũ thì họ trả lời quanh co, và theo trường mới dự đoán thì họ quên cấp I-20 lần 2 cho em và hiện giờ phải sửa lại trên hệ thống Sevis.

Sau khi I-20 hết hạn, sinh viên được ở lại Mỹ 60 ngày, lo lắng hiện tại của em là, trong thời gian từ 10/7- tháng 9, em ở lại Mỹ có bị coi là phạm pháp và có ảnh hưởng gì đến việc quay lại Mỹ của em sau này không ạ? Vì tết này em định về thăm nhà và gia hạn visa (hết hạn tháng 1/2014), em chỉ lo lúc họ không cho quay lại hoặc bị đánh dấu đen trong ghi chú của họ thì thật không may cho em.

P/s: Em làm hồ sơ học tiếng Anh qua đại diện ở Việt Nam, nhưng đại diện Việt Nam sau khi nhận tiền thì họ cảm thấy không còn trách nhiệm với em, em tức giận vô cùng!