Dear mọi người

Tình hình của em như sau. Em và ox kết hôn ở Sở Tư Pháp năm 2010, ox em làm việc tại VN. Năm 2011 em phỏng vấn du lịch, như bị rớt.

Cuối năm 2011 em sinh cháu, làm quốc tịch Mỹ.

Rồi giữa tụi em có chuyện-> li dị. Giờ tụi em lại quay về với nhau, tuy nhiên chưa kết hôn.

Bên nhà nội chưa gặp bé bao giờ, nên hè này tính cho cả nhà về chơi. Em phỏng vấn lần 2 này thì đậu, Visa 1 năm multiple

Em đang loắn xoắn khoản kết hôn lại bên Mỹ/ hay Việt Nam. Có nên hay ko? Vì tụi em ko dự định ở lại Mỹ trong tương lai gần (do điều kiện công việc, nhà cửa...). Mỹ thì nhanh chóng, gọn lẹ, Vn thì thủ tục lằng nhằng quá.

Em chỉ lo là xin visa du lịch, rồi lại kết hôn ở Mỹ rồi về lại VN. Nếu lần tới đi phỏng vấn, chúng nó bảo mình gian, lại ko cấp visa cho đi tiếp thì khổ

Vả lại ở đây em cũng nghe vài mẹ nói zụ thẻ xanh, em ko hiểu có cần điều kiện gì ko? Nếu được cấp thì ko biết là thẻ xanh mấy năm nhỉ? Vì đã từng kết hôn, sau đó thôi, mà lại có con chung, chẳng hiểu được tính thời gian kết hôn từ khi nào.

Vì bọn em qua chơi 1 tháng thôi, sau đó cả nhà về lại VN. Nhưng nếu cần phải ở lại đợi, thì em có thể ở lại đơi lấy thẻ xanh rồi về được ko? Vì xã em và con em sẽ về lại VN. Riêng em thì nếu cần, quit luôn job ở đây, có thẻ xanh rồi về xin job khác.

Mong các mẹ thông thái giúp em gái ah