Chào cả nhà,

Em có vào webtretho từ hồi sinh viên mà bây giờ mới là lần đầu tiên em lập 1 topic mới trên này :) Mục đích của topic là muốn xin kinh nghiệm sống từ các chị các anh mang visa H4 như em. (chắc các chị thì nh hơn :D)

Có thể có người biết và cũng có người chưa biết nên e xin được giải thích 1 chút về visa H4. Định nghĩa chính xác của nó thì trên wikipedia thì rõ ràng lắm (http://en.wikipedia.org/wiki/H-4_visa) còn nói nôm na cho nhanh là những người H4 đc sống tại Mỹ vì có spouse đang làm việc tại Mỹ có visa loại H1. (Chồng e visa H1B). Người mang visa H4 như e ko đc phép đi làm hoặc internship cũng ko đc :( Thế nên bí bách lắm các bác ạh.

Vừa rồi có luật cho 1 số H4 đi làm nhưng ko phải tất cả. Và e vẫn thuộc loại ko đc đi làm :(

Nói thêm chút về bản thân em thì e sang bên này đc 3 tháng rồi. Trong tầm hơn 1 tháng đầu thì cũng lo cùng chồng ổn định nhà cửa mua xe mua đồ đạc... rồi thi bằng lái xe làm SSN... nên còn thấy bình thường, thậm chí còn thấy hơi excited khi đc khám phá cuộc sống Mỹ.... Nhưng tầm khoảng 1 tháng nay trở lại e như bị khủng hoảng. Cả ngày quanh quẩn ở nhà, chả biết làm gì ngoài làm housewife, e như phát rồ. Thấy cuộc sống chả có tí ý nghĩa nào. Nhiều lúc chỉ muốn về VN để đc đi làm cho thấy chút giá trị bản thân, còn có gia đình bạn bè nữa chứ.... Buồn lắm ý :(

Dù chồng rất tốt v chiều em nhưng những lúc ở nhà một mình e lại hay nghĩ linh tinh :(

Ko biết các chị H4 khác như thế nào, có thể chia sẻ chút với em về cuộc sống của mình được ko ạh? Mọi ng làm gì để cuộc sống bớt nhàm chán, khi ko thể đi làm đc?

Bất cứ chia sẻ nào e cũng rất appreciate vì e sinh năm 91, là 1 người cũng chưa đc va chạm cuộc sống gì mấy nên kinh nghiệm sống còn nghèo nàn. Mong nhận được chia sẻ từ mọi người :)