Pumpkin lặn lội trong nhà châu Mỹ này lâu lắm rồi nhưng giờ mới đăng ký thành viên và mở topic để tìm hiểu thêm về nghề CPA cũng như mong các anh chị em có ai đã là CPA, đang ôm ấp mộng trở thành CPA thì vào cùng chia sẻ nhé. Hiện tại pumpkin chưa phải là CPA, cũng chỉ đứng từ xa mơ mộng ngày mình trở thành CPA thôi nên rất mong các bạn chia sẻ con đường mình đã trải qua, những khó khăn gặp phải đi đã thành CPA khi đi xin việc cũng như những buồn vui nghề CPA. Cũng như ai đang có dự định học thì vô than thở, chia sẻ tinh thần để cùng vượt qua nhé.

Pumpkin đã có bằng đại học ở VN, nhưng là học kinh tế với 1 cái major không phải là finance hay accounting gì hết, vậy không biết để tự học để thi CPA thì mình cần phải học thêm những course nào ở bên này? Qua bên này gần 3 năm, cũng loay hoay với đủ thứ dự định nhưng chưa có cái gì rõ ràng. Đã từng có lúc quyết tâm đi học trở lại cái bằng BA ở đây nhưng những lo toan về gia đình, con cái làm mình không đủ quyết tâm. Cũng có lúc chặc lưỡi, thôi không là thầy thì là thợ cũng chẳng sao, định đi học làm nails cho có cái nghề kiếm đồng ra đồng vô mau lẹ, hoặc xin làm cashier cho rồi. Đã từng làm nghề, làm thợ, on and off nhưng thật sự trong thâm tâm rất tiếc cái giá mà mình phải trả nếu quyết định đi làm thợ cả đời vì mình biết khả năng của mình có thể có 1 tương lai sáng sủa hơn nếu học hành có bằng cấp. Có điều thực tế cuộc sống không như mình mong muốn, mình cần kiếm tiền nhanh để trang trải cuộc sống, vừa muốn mình học hành đàng hoàng để tương lai tốt đẹp hơn, hai cái này chẳng đi đôi với nhau, haizzzzzzzzz. Chính vì vậy mình định đi con đường tắt bằng cách vừa đi làm vừa tự học lấy các certificate có giá trị chứ không trở lại trường học. Và CPA là cái đích mà mình mong muốn, không biết có quá khả năng của mình không nữa.