Bg đã xem qua mục lục box Mỹ và đọc 1 số topic về nuôi dạy con ở Mỹ, Bg thấy có 1 số mẹ và bé có khó khăn trong việc hòa nhập cộng đồng nơi đang sống, đặc biệt khi mình sống xa cộng đồng Việt và không có bạn bè, không có người thân. Hiện tại Bg đang có em bé gần 6 tháng, và muốn chia sẻ 1 vài kinh nghiệm trong việc nuôi dạy con và hòa nhập với cộng đồng nơi mình sống.

Mọi ý kiến đóng góp chia sẻ đều được trân trọng. Bg mong những kinh nghiệm nhỏ của mình sẽ giúp ích cho 1 số bạn đọc có cách hòa nhập môi trường sống tốt hơn và có nhiều niềm vui hơn trong cuộc sống.

Sau đây là những kinh nghiệm Bg có khi mang bầu và có em bé “lần thứ nhất”:

Thông thường khi có bầu mình hay google tìm thông tin trên các websites whattoexpect.com , planningfamily.com … để hiểu được các dấu hiệu, tình trạng mang thai của mình, để biết em bé mỗi tuần phát triển ra sao, những vấn đề mình gặp phải có bình thường hay không, nên ăn gì và tránh ăn gì để tốt cho em bé... Thông tin thì muôn hình vạn trạng, mình sẽ chắt lọc để áp dụng cái nào tốt nhất và phù hợp nhất cho mình.

Khi gần sinh, Bg đi học vài lớp do bệnh viện gần nhà dạy để có thêm kiến thức chăm sóc mẹ và bé. Các lớp đó có tên là: Prepared Childbirth (LaMaze) Class, Breastfeeding Class, và Materity Tour (đến bệnh viện xem chỗ sanh và hiểu được mình sẽ đi sanh như thế nào.

Sau khi sanh em bé Bg lại đăng kí học tiếp các lớp khác của bệnh viện: Infant Care Class, Mom's Group at Healthy Beginnings, Positive Parenting at Healthy Beginnings. Ngoài việc biết thêm cách chăm sóc mẹ và bé 1 cách khoa học và được cập nhật mới nhất, mình còn được có cảm giác “hòa mình vào cộng đồng”, kết bạn với “hàng xóm” có em bé cùng độ tuổi với mình, và từ đó, mình có rất nhiều hoạt động chung với nhóm. Mình và em bé đi chơi và học chung nhóm các Mom khác từ 2 tháng cho tới nay. Mỗi tuần gặp nhau ít nhất 2 lần, mình rất vui và cảm thấy may mắn được là thành viên của 1 hội nhóm như vậy.

Chi phí cho các lớp học ở bệnh viện rất rẻ, vì họ có tài trợ từ cộng đồng. Bg chỉ đó từ 25$-75$/lớp nhiều buổi.

Sau khi có nhóm “Mommy and Me”, cô giáo (instructor) thành lập cho tụi mình 1 nhóm trên facebook, private group để trao đôi thông tin riêng với nhau. Nhóm có khoảng 8-9 người. Bg học được và ăn theo được nhiều thứ khi vào nhóm. Ví dụ các Mom đó search và biết những lớp dành cho mẹ và bé trong cộng đồng, họ post lên Fb group và rủ mọi người đi chung. Cái gì Bg cũng tham gia, vừa được đi chơi, em bé lại có bạn sớm, vừa có thêm nhiều kiến thức mà mình trải nghiệm mới có được.

Đầu tiên mình đăng kí đi My-Gym, lớp 1 lần-45’/tuần. Các mẹ và bé ngồi thành vòng tròn, vừa hát vừa làm theo các động tác cố giáo chỉ (kiểu như vũ đạo ca sĩ :P )... Họ chỉ cách massage cho em bé, mỗi tuần phát 1 tờ giấy có in bài hát và các tips chăm sóc bé … Các tips và bài hát mỗi người chúng ta có thể search trên google, nhưng cảm giác được hòa nhập trong nhóm thì ở nhà mình ko có được.

Sau My-Gym, bạn Bg rủ đi đăng kí lớp “Bouncing Babies Storytime” của thư viện. Lớp này dành cho các bé từ 3 tháng trở lên và hoàn toàn miễn phí (hấp dẫn không?). Cô giáo sẽ vừa đọc truyện vừa mình họa bằng hình ảnh, sách hoặc con rối. Lớp cũng có thời gian hát và làm các động tác minh họa cho bài hát để mẹ và bé tham gia, có thời gian cho các bé chơi với nhau và mình có thể làm quen với các bà mẹ trong lớp. Cô giáo còn cho mỗi người 1 CD gồm các bài hát và câu chuyện được học trong lớp để nghe nữa. Bg để trong xe, lên xe là mở cho 2 mẹ con nghe :P.

(Còn tiếp :P)