Chào các mẹ. Mình năm nay 33 tuổi, 3 năm nữa gia đình mình (chồng và 1 con) tính đi Mỹ định cư. Tới lúc đó mình đã 36 tuổi, nhờ các mẹ tư vấn giúp xem mình có thể bắt đầu lại từ đâu và làm công việc gì?

Ở VN mình đi dạy ĐH, ngành ngân hàng. Tiếng Anh của mình giao tiếp thoải mái, nhưng có lẽ không đủ để tiếp tục công việc giảng dạy bậc Đại học cho người Mỹ (mặc dù ở VN mình cũng đã giảng bằng tiếng Anh cho người Việt rồi). Mình có bằng Đại học của Học viện Ngân hàng và bằng MBA của Anh.

Tính cách mình khá dễ thích nghi, giao tiếp tốt, máu kinh doanh. Hiện vợ chồng mình cũng đang kinh doanh thêm mảng nhà hàng ở VN cũng ok.

Nếu tiếp tục đi xin việc ở Mỹ, mình nên xin làm ngành gì? Nên chuẩn bị những gì? Còn nếu mình muốn tự kinh doanh bên đó thì nên kinh doanh ngành nghề gì? Chuẩn bị những gì? Mong các mẹ thông thái tư vấn giúp mình với.

Hiện nay mình chưa quyết định được sẽ đi theo diện nào, nhưng trong trường hợp cuối cùng cũng sẽ đi theo diện Investor đầu tư 500k. Tuy nhiên vì tốn quá nhiều tiền nên mình muốn tìm cách đi theo dạng business. Hiện mình có người nhà bên Mỹ, có nên đầu tư từ bây giờ để mở 1 business gì đó và kinh doanh thực luôn, sau 3 năm nữa thì làm thủ tục mua lại lấy visa cho gia đình sang đó, đồng thời tiếp tục công việc kinh doanh không?

Còn 1 hướng nữa là mình có thể xin học bổng học tiếp PhD. Hiện mình đang học dở chương trình PhD của Pháp rồi, nên cũng có khả năng xin được học bổng ở Mỹ (hopefully). Nếu có học bổng thì mình sẽ có 1 khoản coi như thu nhập trong vòng 4 năm, hết lại... xin tiếp học bổng PostDoc để học tiếp. Tuy nhiên mình không định theo con đường nghiên cứu nữa, vì cũng không thật sự thích, mà mình thích kinh doanh như đã nói ở trên.

Rất mong các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp cho mình để mình có hướng chuẩn bị từ bây giờ.

Xin cảm ơn rất nhiều.