Chào các bạn!

Mình tìm trên diễn đàn mà không thấy ai hỏi về vấn đề xin Quốc tịch Việt cho con nên mình lập topic mới, mong được chia sẻ kinh nghiệm từ các bạn.

Mình dự sinh em bé vào tháng 12 này và mình dự định làm khai sinh và Quốc tịch Pháp cho em bé. Đồng thời mình cũng muốn xin Quốc tịch Việt Nam cho em bé. Nếu làm khai sinh cho em bé bên Pháp thì có làm được khai sinh Việt Nam nữa không, nếu làm được thì chậm thời gian có sao không ạ (chậm khoảng 6 tháng)

Các bạn cho mình hỏi khi đặt tên cho con có nhất thiết phải đặt tên Việt thì mới xin được Quốc tịch Việt hay không? Nếu bắt buộc phải có tên Việt thì sẽ phải đặt cùng với tên Pháp trogn các giấy tờ hay là chỉ khi nào đi làm hồ sơ xin Quốc tịch Việt cho con thì lúc đó đặt thêm tên Việt cho con. Vì mình muốn đặt tên Pháp cho con theo khai sinh và passort Pháp, tên Việt theo pasport Việt. Nếu đặt cả hai tên mỗi lần ghi giấy tờ dài dòng mình không thích.

Mình sống ở xa Paris nên không có điều kiện đến ĐSQ VN làm mọi thủ tục, dự định năm sau về VN sẽ xin Quốc tịch Việt cho em bé, không biết thời gian 1 tháng có đủ thời gian xin Quốc tịch hay không các bạn?

Các chị em đã có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình với ạ, mình xin cảm ơn rất nhiều :)@};-