Chào các bạn,

Cách đây 1 tháng mình đã xin visa court de sejour ở LSQ tphcm, day là lần đầu mình sang Pháp và hiện giờ mình đã ở pháp dc 1 tháng, mình muốn đổi sang visa long sejour hoặc là xin gia hạn visa, bằng cách nào đó mình ko biết nhưng mình muốn xin ở lại Pháp với giấy tờ hợp lệ để đi học, đi làm,...

Xin nói qua về hoàn cảnh của mình, mình mới kết hôn dc 2 tháng với người P tại VN, có giấy chứng nhận Kết hôn do VN cấp và cả lirve de famille do Pháp cấp (ở comment mình sẽ hướng dẫn chi tiết cách làm giấy dk kết hôn với người pháp, lấy dc giấy kết hôn của cả VN và bên Pháp, nhanh chóng, mình kết hôn xong ở VN và cả ở Pháp, tất cả làm tại vietnam, chỉ mất 1 tháng mà ko tốn tiền gì hết). Do chưa từng đi Pháp, ko có kinh nghiệm nên khi xin visa mình tính xin visa ngắn hạn cho chác ăn rồi qua pháp xong đổi lại sau.

Tuy nhiên mình đã sai lầm vì thủ tục đổi visa khá phức tạp, đã vậy còn tốn tiền 320 euro mà chưa chác xin dc. Giờ bên này họ có ý muốn mình quay về VN để xin visa dài hạn (1 nam, miễn phí). Ko biét các bạn trong đây có ai từng gặp trường hợp giống mình chưa, chia sẻ ít kinh nghiẹm cho mình với, chứ thật sự mình ko hề muốn quay về VN chỉ để xin 1 con dấu, trong khi mình kết hôn hợp pháp rồi. rất tốn kém và tốn tgian, rat mong sự tư vấn của các bạn.

Mình xin cám ơn các bạn.