Chào các mẹ ở nước ngoài,

Hôm nay mình đưa cái topic này lên vì rất muốn được trao đổi học hỏi kinh nghiệm của các mẹ trong việc làm thế nào mà vừa kết hợp được việc nhà, chăm con lại vẫn có thể đi làm có cuộc sống xã hội. Chuyện này mình lấn bấn như gà mắc tóc từ 2 năm nay rồi.

Vợ chồng mình đều là người việt, ở bên này osin thi chắc chắn là không có nhé, ông bà nội ngoại ở xa cũng không nhờ được nên bao nhiêu việc nhà, việc con cái tất nhiên là phải tự xoay xở. Chồng mình thì tất nhiên là đi làm để nuôi cả gia đình, mặc dù cũng rất cố gắng chia sẻ với vợ nhưng phần lớn việc nhà chắc chắn là đổ lên vai người phụ nữ trong gia đình rồi

Mấy năm đầu để chuẩn bị mình đã di học, cách đây 2 năm mình dã có MBA về tài chính để tính chuyện xin việc, nhưng học xong loay hoay thế nào mà lại tòi thêm ra thằng thứ 2 thế là lại ở nhà thêm 2 năm để làm oin fulltime. bây giờ đứa lớn nhà mình đã đi ecole, dứa nhỏ được hơn 1 tuổi đã đi creche được 2 tháng, mình bắt đầu tính đến chuyện dần dần ra khỏi nhà vì cũng đã hơn 30 tuổi rồi nếu để lâu nữa sợ khó xin việc mà mình thì cũng yêu nghề không muốn ở nhà đến lúc về hưu :1: .

Túm lại là mình muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ đi làm về hai việc, thứ nhất là các kỹ thuật xin việc thế nào. Thực ra bằng cấp của mình rất OK, tốt nghiệp loại giỏi trường lớn, lớp mình ra chẳng mấy đứa thất nghiệp kể cả người nước ngoài, nhưng mình có khó khăn là nói tiếng không tốt lắm mạc dù dọc viết thì OK, rồi thì thiếu kinh nghiệm trước thì mình đi làm ở Vn thành ra kinh nghiêm không tương đương, có tuổi và co caree break 3 năm ở nhà nuôi con. Mọi người ai đã trải qua cai bước này rồi thì cho mình kinh nghiệm với

Thứ hai nữa là, nếu đi làm thì tổ chức việc nhà và con cái thế nào. Mình đã soạn đơn xin việc rồi nhưng cái khâu tổ chúc cuộc sống này chưa thông thành ra cũng không dám gửi đi. Ở ecole thi 3h30 là tan, nếu cho vào gaderie thì cũng đến 5h30 phải đón rồi thì còn thứ 4. Rồi còn nhưng ngày con ốm nữa, các bà mẹ Việt anh hùng oi, các bạn tổ chức cuộc sống thế nào vậy. Mình chỉ hình dung thôi cũng chóng mặt rồi. Ví dụ buôi sáng chồng minh có thể giúp việc dưa con di học, nhưng còn buổi chiều thì sao, các bạn có phải thuê baby siter không. Ôi mình cứ hình dung cuộc sống sang 7h30 di làm tối 7h30 mới về đên nhà, lại còn con cái nữa, đồ ăn thi chắc nấu sẵn vào cuôi tuần rồi hàng ngày cho vào lo thôi sao. Huhu, mới nghĩ đến đó mà hoa cả mắt chẳng lẽ lại cứ phải ở nhà cho đến hết đời hay sao :20: .

Mong các mẹ hiến kế giúp đỡ, mình xin ngàn lần cảm ơn