Chào các mẹ,

Chuyện là căn hộ mình 80m2, 3 phòng ngủ, còn dư 1 phòng khoảng 12m2 và mình muốn trưng dụng căn phòng này :D. Ban đầu mình muốn cho các bạn SV thuê dài hạn, nhưng ông xã ko thích sống chung lâu dài với người lạ, vả lại nhà mình là appartement social vốn ko được phép cho thuê. Nhà thì rộng mà có mỗi hai vợ chồng son, có tiếc ko chứ!

Trong khi mình hiện giờ đang thất nghiệp nên muốn thêm chút thu nhập dù là ít ỏi, vậy nên tụi mình quyết định cho thuê ngắn hạn, vì khách chỉ ở vài ngày. Nhưng tụi mình chẳng biết gì nhiều về việc này, nên muốn hỏi coi có mẹ nào đã từng cho thuê hay là bản thân đã từng thuê nhà ngắn hạn (hay cả dài hạn cũng được) cho mình xin chút ý kiến. Mình miêu tả về căn phòng để các mẹ cho mình biết mức giá xứng đáng nhé:

Phòng rộng 12m2, có phòng tắm riêng, toilet dùng chung.

Trong phòng có một canapé sẽ kéo ra thành một giường đôi (mình sẽ để một chiếc nệm lên trên cho thoải mái êm ái) có đầy đủ chăn gối sạch sẽ, sẽ kê thêm một giường đơn nếu ở 3 người. Một bàn để dùng máy vi tính, một portant để treo móc quần áo, máy quạt nếu trời nóng. Ko biết như vậy có sơ sài quá ko, mình đã dọn hết đồ đạc để căn phòng có ko gian nhiều nhất có thể.

Appartement ở tầng 3, có thang máy rộng rãi rất tiện để di chuyển ngay cả những vali to lớn cồng kềnh.

Về vị trí, nhà mình ở khu vực an ninh, đi lại rất thuận tiện. Đạp xe đạp chưa tới 10' sẽ tới tháp Eiffel, hoặc tà tà đạp xe ra sông Seine hóng mát (cái này chắc nhiều bạn đi du lịch sẽ khá thích hihi). Gần các marché ED, Franprix, Monoprix, G20..., riêng Tang Frères, Carrefour Market và Lidl chỉ cần đi khoảng 7' bằng bus là tới. Gần centre commercial rất nhộn nhịp, cinéma, nhiều các resto như McDo, KFC, Hippotamus... Đi bộ 3' tới M8, 5' tới M12. Thời gian tương tự để đến các bus stations 62, 80, 39, 70, 88. Nói chung, bản thân mình rất hài lòng với một vị trí như vậy :D

Khách sẽ dùng thoải mái điện, nước, Internet Wifi, và cả điện thoại gọi miễn phí về VN và nội địa Pháp (chỉ dùng cho sđt bàn). Mình định sẽ để khách dùng chung bếp và máy giặt, nhưng chồng mình ko chịu, bảo là người đàng hoàng ko sao, nhưng rủi gặp người ko-tốt-lắm thấy "đồ chùa" ko biết họ sẽ dùng như thế nào? Theo ý các mẹ thì sao?

Mình có nên giữ passeport của khách ko? Nếu ko thì phải lấy tiền phòng trước?

Tiền caution mình tính khoảng 100-200€, theo các mẹ bao nhiêu thì hợp lý?

Mướn dài hạn thì bao nhiêu 1 tháng là vừa? (Lưu ý ko xin được CAF)

Còn một vấn đề nữa, có hơi động chạm: làm thế nào để đảm bảo trong nhà ko có gì mất mát sau khi những người thuê nhà ko-tốt-lắm trả phòng? Tụi mình sẽ khóa các phòng ngủ còn lại, nhưng còn phòng khách và bếp thì sao? Các mẹ cho mình kinh nghiệm với nhé.

Mình đã đi coi một lượt các annonce cho mướn phòng kiểu này, thấy nhiều giá quá. Có người 15€, có người 35€, ngay cả khi cả 2 đều cùng quartier và điều kiện tương tự nhau. Rối quá các mẹ ạ, mong các mẹ chia sẻ :)