Chào các mẹ. Tôi có đứa con trai, năm nay 24t, cháu đang đi làm cho cty của Taiwan. Nhưng tôi thấy cứ như vậy thì cháu không có tương lai, gia đình đã tính đi tính lại thì đi đến quyết định cho cháu đi học ngành công nghệ ô tô ở Nhật. Gia đình và cháu cùng chọn ngành này vì cháu tính sẽ ở lại Nhật làm việc 1 thời gian, sau này sẽ về Việt Nam.

Sở dĩ tôi chọn nước Nhật cho cháu học vì nước Nhật có ngành công nghiệp hiện đại, đặc biệt là ô tô, tương lai cháu sẽ tốt hơn. Và tôi tham khảo trên mạng thì biết ở Nhật có chính sách hỗ trợ việc làm thêm để du học sinh có thể tự lo cho mình mà gia đình không phải chu cấp. Tôi vay mượn người quen được khoản 250tr, vừa đúng số tiền mà mấy cty tư vấn du học yêu cầu.

Mong các mẹ hoặc cháu nào đang đi học bên Nhật có thể giúp tôi xác nhận những thông tin này, gia đình không cần cháu phải gửi tiền về, chỉ mong cháu lo được cho mình và học thành tài. Tôi chỉ sợ khi qua đó rồi mà cháu không có việc làm thêm để lo cho mình thì tôi không biết phải làm sao nữa. Những cty tư vấn ở Việt Nam thì nhiều quá, nơi nào cũng hứa hẹn rất nhiều, tôi thì không biết gì hết, họ nói sao thì mình nghe vậy, tôi chỉ sợ mất tiền cho bọn lừa đảo, các mẹ/các cháu biết được chổ nào uy tín thì xin cho tôi biết địa chỉ.

1 lần nữa chân thành cảm ơn mọi người