Em chào các chị đang ở Singapore. Các chị có thể share với em chút kinh nghiệm khi làm dâu ở Singapore được ko ạ? Chẳng là em và bạn trai em (bạn em là Singaporean) dự định năm sau cưới. Em sẽ qua Singapore kiếm việc và ở nhà bạn trai em luôn. Nhưng em băn khoăn quá, ko biết sống trong một môi trường gia đình người Sing sẽ thế nào? Có khác với VN nhiều ko các chị? Mình ứng xử thế nào thì phù hợp? Có phải làm hết tất tần tật công việc nhà và share living cost với gia đình ko?

Em vốn du học ở nước ngoài nhiều năm nên tiếng Anh cũng khá và em là người dễ thích nghi với môi trường mới . Để chuẩn bị tốt khi qua Singapore, em đã đi học tiếng Hoa giao tiếp và cũng được gần 1 năm rồi. Em đã gặp ba mẹ bạn trai em vài lần rồi, em thấy ông bà rất tự nhiên và dễ tính, nên em cũng đỡ lo. Tuy nhiên, chỉ có ba của bạn em biết nói tiếng Anh, còn mẹ bạn em chỉ nói được tiếng Hoa. Cả gia đình sum họp thì chỉ nói toàn tiếng Hoa. Nên nhiều lúc em cũng thấy hơi lạc lõng lắm :(. May mà bạn trai em tâm lý, lúc nào cũng cố gắng dịch lại cho em hiểu (nhưng cũng chỉ có những ý chính).

Các chị có kinh nghiệm làm dâu gia đình người Singapore giúp em với. Em cám ơn các chị nhiều lắm. Đây là post đầu tiên của em trên này, em rất mong được làm quen và tiếp thu ý kiến của mọi người. Chúc mọi người tuần mới vui vẻ :)