Chào cả nhà,

Mình mở topic này để các mẹ post những thông tin có thể bổ ích cho các mẹ khác tham khảo nhé. Ví dụ như các chính sách chế độ này, ở đâu có sale này, mua gì ở đâu thì rẻ này. Mình thì rất khoái shopping nên rất mong các mẹ hưởng ứng nhé! Mỗi người một thông tin - together we will save much more!

Đầu tiên tự mở hàng, mình xin cung cấp một vài thông tin về tiền hoàn bảo hiểm. Như nhiều mẹ đều biết, hàng tháng lương của anh xã đều bị trừ không thương tiếc một khoản kha khá, bao gồm thuế và bảo hiểm xã hội. Trong bảo hiểm có quỹ hưu. Giá như đợi cho đến khi được nhận lương hưu thì tốt quá, nhưng đa phần các mẹ chúng mình, nếu không có anh xã là người Nhật thì chẳng chờ được đến lúc đó mà về nước giữa chừng. Do đã trót đóng tiền vào quỹ hưu mà không được hưởng, chúng ta sẽ được chính phủ Nhật hoàn lại một phần tiền bảo hiểm đã đóng (chỉ một phần thôi, thật là không công bằng, nhưng còn hơn là không được gì).

Đây là link tham khảo http://www.sia.go.jp/e/pdf/english.pdf

Mình có xem lướt qua thì thấy hướng dẫn cũng khá chi tiết. Điều cần chú ý là phải nộp đơn xin trong vòng 2 năm kể từ khi rời khỏi Nhật, nếu không sẽ mất. Về cách thức cụ thể thì có lẽ các mẹ tham khảo link thôi, mình chưa làm bao giờ nên ngoài link ra thì cũng không biết hơn các mẹ là mấy. Có lẽ khi nào cần, các mẹ nói anh xã hỏi jinjibu ở công ty thì sẽ được chỉ dẫn cụ thể hơn. Chỉ cần biết trước mình sẽ được nhận một khoản như vậy để khỏi mất là được rồi.

Còn một điều nữa cần chú ý, là tiền hoàn bảo hiểm, khi trả vào tài khoản, là đã bị khấu trừ 20% thuế rồi. Nhưng may là tiền thuế này có thể đòi hoàn lại được (hầu như là toàn bộ), bằng cách nộp tờ kê khai thuế thu nhập cá nhân của năm đó.

Lần khác có thời gian mình sẽ post thêm một số tip về giảm thuế thu nhập cá nhân.

Các mẹ có thông tin bổ ích gì thì làm ơn cùng chia sẻ nhé! Yoroshiku onegaishimasu.