Mình mở topic này để các bạn sắp/đang/đã làm thủ tục kết hôn với anh xã người ĐL tham khảo nhé. Trước đây khi mình chuẩn bị giấy tờ KH, mình search trên mạng nhưng thông tin về giấy tờ. thủ tục liên quan đến ĐL ít quá. Nếu muốn KH với người ĐL thì đều phải làm thủ tục ở VN ( do hiện nay VN và ĐL đang siết chặt các quy định nhằm tránh tình trạng KH giả hoặc buôn bán phụ nữ..:Sad:) do vậy nên chỉ sau khi có giấy ĐKKH ở Sở Tư Pháp (STP) thì Văn phòng kinh tế văn hóa Đài Bắc (Teco) mới cấp visa định cư.

Đầu tiên, mọi người nên tham khảo thông tin trước rồi sau đó có gì thắc mắc có thể gọi điện đến Teco hoặc trực tiếp đến hỏi vì mỗi trường hợp có thể họ sẽ có hướng dẫn cụ thể riêng. Nhân viên ở đó cũng rất nhiệt tình. Mình ở HN nên mình đến vp Teco ở tòa nhà HITC Cầu Giấy hỏi han giấy tờ.

Phía ĐL:

1. Giấy cam kết độc thân (CKĐT). Ox mình chỉ việc đến city hall nơi ox có hộ khẩu khai form và thể là họ cấp cho xã 2 bản liền:)

2. Bản sao hộ khẩu

3. Giấy khai sinh của xã ( cái này hình như không cần thiết nhưng xã lo xa nên vẫn xin 1 bản sao)

4. Ảnh 3x4 (2 tấm)

Sau đó xã mang CKĐT và bản sao hộ khẩu đến xin dấu xác nhận lãnh sự của Bộ Ngoai Giao.

Tất cả những giấy tờ này ox mình chỉ xin trong vòng 3 ngày là được thôi, không phiền hà, rắc rồi gì đâu ( xã mình nói thế!!)

5. Bản sao hộ chiếu

6. Bản sao visa ( lần về VN nộp hồ sơ)

Phía VN:

1. Giấy chứng nhận độc thân ( cái này mình ra UBND xã nơi mình có hộ khẩu thường trú xin, cũng nhanh lắm và họ cấp cho mình 2 bản)

2. Bản sao công chứng CMTND

3. Bản sao công chứng hộ khẩu

4. Bản sao giấy khai sinh

5. Ảnh 3x4 ( 2 tam)

6. Bản sao hộ chiếu (còn thời hạn)

7. Ảnh 3x4 ( 2 tấm)

Teco sẽ không phát mẫu đơn xin đăng ký KH nếu bạn chỉ đi một mình, phải có 2 người thì họ mới phát. Khi đến nộp hồ sơ, phải mang bản gốc của các giờ trên để đối chiếu và Teco sẽ giữ lại bản gốc giấy CKĐT/bản sao hộ khẩu của ox để xác minh. Sau đó họ sẽ phát 1 bộ hồ sơ, vì toàn tiếng Trung nên nhiệm vụ điền thông tin xã mình làm hết, mình chỉ việc chờ và ký tên vào đó thôi. Và mình sẽ được giấy hẹn ngày tới phỏng vấn. Mình phải chờ 3 tháng liền mới được phỏng vấn.

...