:4: :4: Chào các mẹ, hisashiburi desu :4:

Em mở topic này để nối tiếp topic về Sinh con ở Nhật, vì có nhiều thắc mắc quá chả biết hỏi ai về chuyện nuôi con bên này cả. Chắc là em sẽ chỉ vào đây hỏi là chính, mong các sempai mama bớt chút thời gian giải đáp cho em nhé, không những có ích cho em mà còn có ích cho cả iruka và các kohai mama sau này nhỉ :10:

Lúc trước khi sinh con, em cũng vô cùng ủng hộ cách nuôi con theo kiểu để chân tay tự do của người Nhật (theo như chị BMM nói bên topic Sinh con ấy). Bây giờ thì em đang trả giá đây ạ, Cún Nhật cứ 10-15 phút là giật mình giơ cả 2 tay lên trời, nhiều khi khóc thét lên và người ngợm run bắn lên vì hoảng sợ, trông thương cực. Chả có cách nào để quấn nó lại hay chặn cả, nó đạp tung ngay lập tức, sau 1 tuần đầu tiên được tự do vùng vẫy trong bệnh viện quen rồi. Thế nên 1 đêm nó sẽ thức giấc vài chục lần vì giật mình, và thức giấc khoảng thêm vài chục lần nữa vì rướn và vặn người, mặt đỏ tía tai, miệng kêu ò è, không bế lên thì oà lên khóc. Thế nên bây giờ lúc nào em cũng như người đi mượn ấy vì thiếu ngủ cả đêm lẫn ngày, ban ngày nó cũng không khá hơn là mấy. Ai bảo trẻ sơ sinh là ngủ như búp bê nhỉ :12:

Bây giờ em mở hàng hỏi các mẹ 2 câu nhé:

1. Ở Nhật này có cái gì dùng như nước muối sinh lý để nhỏ mắt/mũi cho em bé không ạ? Vì Cún Nhật thỉnh thoảng có gèn rỉ trong mắt mà em chả biết làm thế nào để lấy ra cả. Mà nó có khi khóc hờn chán chê cũng chả có tí nước mắt nào hết :4:

2. Lần trước em nghe các mẹ nói ở Nhật nếu em bé ốm thì sẽ được khám chữa bệnh miễn phí, hoặc chỉ mất rất có vài trăm Yên gì đó. Em cũng đã đăng ký chế độ này và nhận được cái thẻ trợ giúp chi phí khám chữa bệnh nhưng không hiểu rõ nó trợ giúp như thế nào. Thế nên em muốn hỏi là trong trường hợp con mình không đau ốm một bệnh gì cụ thể (như ho, sốt hay đau bụng...) mà em chỉ muốn đưa con đến phòng khám để kiểm tra xem nó có gì bất thường hay không thì có được miễn phí không nhỉ. Ví dụ như Cún Nhật bây giờ nó hay trớ quá, nếu so sánh với một số bạn cùng tuổi khác thì nó trớ hơi bất thường (không phải từng tí một mà là ọc ra toàn bộ, nhiều lần trong ngày), mà ở VN mọi người nói là có khả năng bị trào ngược thực quản gì đó. Em muốn đem Cún đi kiểm tra nhưng không biết trường hợp này không phải là đau hay ốm cụ thể thì chi phí sẽ ra sao nhỉ.

Thế đã ạ, có mấy thứ em muốn hỏi tiếp nhưng mà để gõ một bài như thế này cũng phải đứng lên đứng xuống vài lần để vỗ về ông con ngủ cho yên giấc. Bây giờ mới vô cùng khâm phục chị Cún Mẹ đã chiến đấu với cả 2 đứa ở bên này mà chả có ai giúp cả. Cả nhà em 3 người lớn đang quay cuồng với Cún đấy :10: