Em xin chào các mẹ trong Box Nhật ạ,

Hôm nay em mở Topic mới mong muốn được các mẹ thông thái ở Nhật tư vấn giúp em vấn đề này ạ: Chuyện là em mới cưới chồng, và sắp tới sẽ sang Nhật cùng chồng. Mấy hôm trước em đi tiêm ngừa thì phát hiện bị Viêm gan B ạ (em cũng không biết nguyên nhân từ đâu, nhưng trong nhà em có người bị nên có thể bị lây, em cũng đang rất buồn vì chuyện này. Bác sỹ thì bảo em là em chỉ là người lành mang virus, nên cũng k ảnh hưởng gì đến sức khỏe). Bên nhà chồng em thì BMC đều đang muốn có cháu, chồng em cũng đang có công việc ổn định ở Nhật nên vợ chồng em cũng xác định là có em bé ngay, nhưng giờ lại phát hiện bị nên em đang rất lo lắng ạ. Từ hôm cưới đến giờ chúng em cũng không phòng tránh gì nên cũng không chắc là giờ đã có bé chưa, mà visa của em cũng xong hết rồi chờ ngày lên đường thôi ạ. Anh xã em thì cưới xong đã sang Nhật luôn rồi, chờ ngày đón em sang thôi. Ax cũng động viên em là không sao, ở Nhật y tế tốt thì không lo gì đâu, các bác sỹ lại nhiệt tình hơn ở VN í chứ.

Nhưng em đang rất lo lắng là sau khi sinh con, con em có được tiêm viêm gan B ngay không ạ. Vì em có đọc trong Topic hỏi đáp có mẹ bảo là ở Nhật người mang virus này giờ cũng ít nên sau 3 tuổi mới được tiêm. Nhưng mà thế em cũng lo vì trẻ con mới sinh ra sức đề kháng còn yếu, nếu không được tiêm ngay có khi nào lại mang virus từ mẹ không ạ, huhu (mặc dù em đã tìm hiểu nhiều rồi là bà mẹ viêm gan B cho con bú vẫn không sao, trên thế giới, như ở US, thì người ta cũng khuyến cáo là sau khi sinh tiêm ngày cho con thì không vấn đề gì. Ở VN bệnh viện Việt-Pháp, các mẹ bị viêm gan B cũng được tiêm ngay sau khi sinh cho con như thế). Và nếu mình mang virus thế này thì trong bệnh viện Nhật người ta có kỳ thị mình không ạ. Tiếng Nhật của em không tốt lắm, nhưng tiếng Anh cũng em thì giao tiếp không phải là vấn đề vì em đã làm ở cty nước ngoài mấy năm rồi ạ. Nên em nghĩ nếu đi bệnh viện thì vẫn có thể nói chuyện với bác sỹ được, nhưng không biết họ có xem mình như vật thể lạ hay mối nguy hại gì đó không, huhu. Mấy hôm nay em đọc trên các topic của các mẹ trên này thấy ở Nhật nếu tiêm viêm gan B thì không được bảo hiểm chi trả. Nên em cũng lo là giả sử em bị viêm gan B mà mang thai ở Nhật thì bảo hiểm có hỗ trợ 70% cho mình không ạ, và khi sinh có được hỗ trợ 42 man như các mẹ khác không ạ.

Em biết vấn đề này cũng hơi tế nhị và hiếm người mắc, nhưng nếu có mẹ nào có kinh nghiệm hoặc là có biết ai đang trong hoàn cảnh của em mà đã sinh con ở Nhật an toàn thì cho em biết với ạ. Em cũng đã search thử tiếng Anh trên các trang web nước ngoài rồi nhưng mà cũng không thấy có bà mẹ nào giống như em cả, hichic :((:((:((. Ngày em lên máy bay sang Nhật cũng không còn lâu nữa, nên em rất mong nhận được lời khuyên và tư vấn của các mẹ (Trả lời bài viết này hoặc là gửi inbox cho em ạ). Trong trường hợp xấu nhất thì em có nên tiếp tục ở lại VN, sinh con rồi mới sang Nhật không ạ, vì công việc của chồng em cũng đang rất tốt, em cũng không muốn chồng em bỏ việc để về VN, nhất là trong tình trạng kinh tế đang khó khăn như hiện nay. Và thú thật là em cũng không nỡ xa chồng em, bởi vì hồi yêu nhau hai vợ chồng đã xa xôi lắm rồi ạ!

Em xin cám ơn các mẹ rất rất rất nhiều ạ. Mong sớm nhận được hồi âm của các mẹ. Tặng các mẹ ngàn @};- đỏ thắm!!!