Mod ơi, cho em chia sẻ thông tin quá trình của em với các bạn ở miền Trung mà làm việc ở HCMC nha. Nếu đã trùng đề tài, Mod cho 1 thời gian cho các bạn đọc rồi xóa hén. Vì em cũng vô forum mấy lần tìm kiếm các thông tin mà chưa có tổng hợp nên em ngổi viết lại. Cảm ơn Mod nhiều.

----------------

1. Xin giấy chứng nhận độc thân từ phía Việt Nam: chú ý nhớ trong phần mục đích của việc yêu cầu Giấy chứng nhận độc thân (CNDT) phải ghi câu: "để kết hôn với anh ..........., số hộ chiếu......, sinh ngày.........."

2. Khám sức khỏe: Khám thần kinh trên Quận 5. Mình quên mất tên của bệnh viện rồi. Khám dịch vụ 2 vc mình là 900k. Ngày hôm sau lấy.

Bác sĩ hỏi rất đơn giản như cha mẹ tên gì, bao nhiêu tuổi... Khi đi nhớ đem 4 tấm hình/1 người 4x6 (ghi tên họ, ngày tháng năm sinh, số CMND đằng sau tấm hình)

3. Giấy tờ bên chồng gởi về, đem đi lên 6 Alexandre De Rhodes, Quận 1, TP.HCM để hợp pháp hóa (ở Huế quan trọng nhất là giấy độc thân)

Sau khi hợp pháp hóa -> Ủy Ban Nhân Dân Quận 1 trên đường Lê Duẩn dịch và công chứng. Ở đây làm nhanh và rẻ

4. Lên STP Huế nộp thì mua thêm tờ khai ĐKKH theo mẫu của Sở Tư Pháp. 1 bộ là 500K

Đính kèm các loại giấy tờ như bên dưới

Bên phía VN:

+ 01 bản sao tờ khai ĐKKH theo mẫu của Sở Tư Pháp (sau khi điền vào thì photo ra, công chứng, dán hình)

+ 01 bản sao CMND + 01 bản sao hộ khẩu, có công chứng

+ 01 bản sao Giấy chứng nhận độc thân, có công chứng

+ 04 hình 4x6 (ghi tên họ, ngày tháng năm sinh, số CMND đằng sau tấm hình)

Bên phía nước ngoài:

+ 01 bản sao tờ khai ĐKKH theo mẫu của Sở Tư Pháp (sau khi điền vào thì photo ra, công chứng, dán hình)

+ 01 bản sao passport, công chứng

+ 01 bản sao Giấy chứng nhận độc thân, công chứng

+ 04 hình 4x6 (ghi tên họ, ngày tháng năm sinh, số CMND đằng sau tấm hình)

5. Bạn nào muốn viết đơn xin PV sớm thì PM mình, mình sẽ gởi mẫu

6. Lịch Phỏng vấn thì mình sẽ biết khi mình hộp đủ hồ sơ. Có thể xin Ủy quyền 1 bên nộp. PV phải có mặt của 2 người + người phiên dịch, tự tìm người phiên dịch sẽ rẻ hơn chỉ định.

7. Nhận giấy kết hôn:

Nữ mặc áo dài (mình không biết nên bị bắt về thay đồ) trong khi trước đó không thấy nói gì..

Nam mặc đồ Vest

Nên có gia đình đi chung

Thời gian nhận giấy kết hôn ở STP Huế là buổi chiều thứ 3 hoặc thứ 5, từ 3h-4h chiều.

8 Trong thời gian nhận giấy kết hôn, bạn chú ý tìm trước 1 người phiên dịch (mình cứ nghĩ lên lấy bình thường nên 2vc tò tí te lên nhận, lúc đó NV bên đó hỏi phiên dịch đâu? luống cuống tìm với giá rất cao.. hix

9. Nhận giấy kết hôn xong đem đi dịch thuật làm 5 bảng (giấy kết hôn, sổ hộ khẩư, bằng cấp,..)ở Ủy Ban ND Quận 1. Tất cả đều công chứng.

10 Bảng công chứng đó đem qua Sở Ngoại Vụ 6 Alexandre De Rhodes, Quận 1, TP.HCM để hợp pháp hóa thêm lần nữa. Note: chú ý sau khi nhận xong bên UBND quận 1 thì đem copy thêm 1 bảng ở đây luôn. Copy ở đây vừa rẻ mà người copy cũng dễ thương hơn bên SNV

11. Sau khi nhận được bảng hợp pháp hóa thì chồng đem về Nhật kèm theo copy màu (scan rồi in) pasport của vợ/ chồng VN

12. Visa xin 3 tháng thì hình như simple hơn là 1 năm.

Nếu là 3 tháng: Ngoài giấy tờ ngân hàng, công việc, còn viết thêm schedule người được bảo lãnh khi ở bên đó sẽ làm gì làm gì... Giấy tờ này gởi về VN.

Phía VN thì lên trang web lãnh sự, dowload về . Điền đầy đủ thông tin, ký. Nếu bạn nào đang đi làm thì nhớ đính kèm theo đơn xin nghĩ việc tam thời 3 tháng và có đóng mộc + chữ ký + tên của người duyệt. (Sum upL Giấy tờ phía VN chuẩn bị để đem lên lãnh sự quán- : CMND, Passport, Giấy kết hôn bảng gốc, xin nghỉ tạm thời 3 tháng, 1 bảng copy passport của chồng, hình, Visa application form, hình từ SNV, booking vé máy bay và giấy tờ phía Nhật gởi về)

Trên Passport cũng nhớ ký lên trước khi submit lên lãnh sự.

Đính kèm theo đơn là vài tấm hình chụp khi nhận giấy kết hôn ở STP.

13. Vào lãnh sự quán Nhật- trên đường Điện Biên Phủ. Các bạn đi Trương Định, rẽ qua DBP 1 đoạn là đến.

14. Gởi xe tại quán cafe cách đó khoảng 200 m. 5K/1 lần. Anh giữ xe rất tử tế, đưa xe mình vô bóng râm cho xe khỏi bị nóng.

15. Đưa CMND cho anh bảo vệ ở trong tiệm gác rồi đợi anh bảo vệ thứ 2 cho vô (hơi nhiêu khê so với ngày xưa trên đường Nguyễn Huệ)

16. Đi vào theo hướng dẫn. Chú ý kiểm tra kỹ là ko đem theo kéo hay cái cắt móng tay. ^^

17. Bạn nên mặc đồ lịch sự, business. Mình thấy mình mặc đồ thoải mái vô thì thường lúc ra hơi bị bực mình ^^, nhưng mặc đồ đẹp thì mình chưa khi nào bị bực mình hết trơn.

Chú ý quan trọng: Từ DN ra HN thì sẽ submit Visa tại HN, và ngược lại là HCM. Nên nếu bạn làm trong HCM, bạn phải có KT3 hoặc hổ khẩu trong này.

18. Ngồi đợi và nhận giấy hẹn.

19. Ra về và cười hí hởn nào.@};-