Chào các mẹ đang sống o Nhật,

Hiện nay em đang sống và làm việc ( 正社員 ) bình thường tại Nhật. Em đã sang được hơn 1 năm nay, bi h muốn làm thủ tục đăng kí kết hôn để nyuseki trong tháng này thế nhưng: :Sad:

Tình hình là thế này ah. Sau khi hỏi nhiều nơi thì nhận được thông tin là cần phải có giấy chứng nhận độc thân trong thời gian ở VN. Em đã chuẩn bị giấy có dấu của phường đầy đủ sau đó lên sở tư pháp dịch tiếng Nhật và công chứng đàng hoàng và mang đến ĐSQ VN ở TOKYO thì anh ở đấy nói là tờ giấy đấy ko dùng được. Bản dịch không được cháp nhận. Phải về xin lại giấy chứng nhận độc thân trong thời gian ở VN bằng Tiếng Việt ở sở Tư pháp chứ không phải là o Phường.????

Thứ 2 là họ yêu cầu phải có giấy chứng nhận em chưa đăng kí kết hôn bao giờ tại nơi em đang ở Nhật(市役所) Và em đã qua 市役所 ở đây nhưng họ nói là họ sẽ không chứng nhận gì cả vì họ không quản lý được người VN. NGược lại họ yêu cầu em phải nộp giấy chứng nhận độc thân từ lúc sinh ra cho đến bi h cấp từ DSQ.

Vì mỗi bên nói 1 kiểu nên em đã gọi điện cho Lãnh Sự quán tại Osaka ( DSQ ko ai nhấc máy) thì được giải thích là : đúng là 市役所 sẽ không thể cấp cho em tờ giấy chứng nhận độc thân được nhưng ở tại Lãnh sự hình như là có FORM để mang đến 市役所 cho người ta xem và đóng dấu nên bảo em cứ đến Lãnh Sự Quán tại Osaka để gặp hỏi trực tiếp.

Tuy nhiên, hiện tại em đang sống ở TOKYO chỉ để đi hỏi mấy giấy tờ mà xuống tận OSAKA thì.... hic :Crying:

Có mẹ nào đã từng rơi vào trường hợp như của em chưa? và có mẹ nào biết FORM của tờ giấy chứng nhận chưa kết hôn bao giờ như the nào không thì giúp em với.

Liệu lần tới đến DSQ ngoài lệ phí mình kẹp thêm 1 chut' vào trong hồ sơ thì DSQ sẽ giúp đỡ mình nhiệt tình hơn hay không?.

Hiện nay em đang có tin vui và muốn sinh ở VN. Nên mong mẹ nào biết thì thông báo giúp em sớm để em còn đăng kí khai sinh cho em bé.

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.