Chào các mẹ,

Ax em người Nhật ạ:D, tháng chín này em sinh bé ở Việt Nam mà cứ chủ quan về việc đặt tên cho con và xin hai QT, hôm qua lượn web đọc các TT chia sẻ của các mẹ mới tá hỏa lên.

Em có đọc mấy box có liên quan nhưng cũng chưa rõ lắm nên lập hẳn thành một topic mới mong các mẹ chia sẻ với em ạ.

1. Tên con

VC em thống nhất xin hai QT cho con, nhưng em ko biết là nếu xin QT VN thì tên phải có thành phần tiếng Việt. nên chỉ nghĩ một tên duy nhất lấy họ bố và họ của em làm tên đệm cho con là : Munakata Lê Maya. Tuy nhiên có một mẹ chia sẻ là nên có hai tên, chứ họ của em "Lê" thì không đổi ra chữ hán làm khai sinh Nhật cho con được, mà nếu chỉ để Munakata Maya thì không làm khai sinh Việt được.

Tuy nhiên theo thông tin của các mẹ thì nếu xin hai QT thì bé sẽ có hai tên, tên Việt và tên Nhật.

Trường hợp nào xin 2 QT thì cũng phải có hai tên hả các mẹ, có mẹ nào chỉ có một tên không? Tên Việt thì các mẹ lấy thuần Việt ạ, hay là mix cả Việt lẫn Nhật, em thì muốn dù tên nào thi vẫn lấy họ của bố cho bé, chứ để họ bé là họ mình hơi kỳ. Hu hu em chưa có ý tưởng nào về đặt tên Việt cho bé, giờ mới cuống lên.

Như vậy giấy chứng sinh, giấy khai sinh, passport Việt sẽ là tên Việt rồi, em muốn hỏi là khai sinh và passport Nhật thì có tên Việt đi kèm không ạ, hay chỉ có tên Nhật thôi?

2. Thủ tục, quy trình làm khai sinh Việt, passport Việt và khai sinh Nhât, passport Nhật cho con

Theo hiểu biết của em thì khai sinh Việt sẽ làm ở STP còn khai sinh Nhật sẽ làm ở ĐSQ (em ở HN) hoặc bên Nhật, tuy nhiên về trình tự, thời gian, cái nào làm trước, làm sau, giấy tờ, thì em con mông lung quá.

Bố bé cận ngày sinh mới về, ax bảo sẽ lo vụ làm khai sinh và passport cho bé ở Nhật nhưng ko biết có kịp không vì theo thông tin phải làm trong vòng 14 ngày sau sinh, em định làm ở ĐSQ luôn, nhà em lại neo người nên em rất lo lắng là sau khi sinh xong lại phải lọ mọ cáng đáng mấy thủ tục rắc rối trên :((, các mẹ chia sẻ và giúp em với nhé,

Em cám ơn các mẹ nhiều nhiều,

Mẹ bé Bear

:)