Chào các mẹ !!!

Em đã tìm hiểu rất nhiều thông tin ở các top và trong các diễn đàn thì không thấy ai có hoàn cảnh như mình nên em xin lời khuyên của các mẹ với trường hợp của nhà em . Mong các mẹ giúp đỡ em !!!!!!!!!!!!!!!!

Hiện 2 vợ chồng em đang làm việc và sinh sống tại hà nội

Chồng: làm nhà nước hay đi công tác nước ngoài lương 18 triệu

Vợ : Làm công ty gia đình khá nhàn và thoải mái lg 10tr

2 Vc em có 1 căn chung cư cho thuê 10tr 1 tháng

có 1 em bé 3 tuổi đang học mẫu giáo học phí 9 tr / tháng

Cơ quan có cử chồng em đi công tác Nhật 3-6 năm theo tiêu chuẩn của bộ văn hóa nên em có nhiều cái băn khoăn lắm muốn hỏi các chị dang công tác bên đó

1. Lương đi công tác 1 tháng là 1k200$ (ở nhà công vụ 40m2 đủ tiện nghi nên điện nước ko lo, chắc tiền đó là tiền ăn và tiêu vặt ), em và con vở VN đc hỗ trợ 150$ 1 tháng . Nếu em đi cùng thì đc 300$ và con đc học miễn phí . Vậy em xin hỏi các mẹ hiện ở đó với tổng tiền như vậy(1.500$ co cả nhà ) nếu em sang ở cùng thì có đủ chi tiêu ko ah ? . Nếu anh xã đi 1 mình thì có thể tiết kiệm đc hay ko ? vì thực chất nếu ở VN bọn em 1 tháng có 38tr bọn em ở chung vơi bố mẹ nên em tháng nào cg để dư ra 20tr nên có thể nói cuộc sống khá thoải mái . Nếu đi mà tiêu hết sạch lg thì có nên đi ko ah

2. em tìm thấy một số bạn nói giá cả ở tokyo là như sau

Gạo 5kg: 1500 yên ~ (trung bình: 2000 yên)

Thịt bò: 200 yên/100g ~

Thịt heo: 150 yên/100g ~

Sườn heo: 100 yên/100g ~

Thịt gà: 100 yên/100g ~

Cải thảo: 200 yên

Cải bắp: 100 yên ~ (trung bình: 200 yên)

Dưa leo: 100 yên ~ 200 yên / 3 trái

Rau: 100 yên ~ 200 yên / bó

Cà chua: 100 yên / 1 trái

Chuối: 100 yên / trái

thì có đúng ko hay bây giờ trượt giá cao hơn nhiều rồi ah ?

3. Chồng em làm ở Nhật là đi theo tiêu chuẩn nhà nước mình nên công việc rất nhàn nhg vẫn thuộc người của bộ ngoại giao vậy thì anh ấy có thể đi làm thêm đc ko ? Nếu làm thêm thì có thể làm công việc chân tay hay việc gì khác không

4. em hiện có bằng sư phạm tiểu học Việt Nam liệu nếu sang đó thì em có cơ hội xin đc công việc phù hợp với nghề ko a ? còn nếu em chỉ lao động bình thường thì có thể kiếm đc bao nhiêu tiền 1 tháng ??

5. Cơ hội ở lại Nhật có khó không ah , vì nếu cơ hội ở lại cao thì em quyết tâm sang để con cái đc học tập ở Nhật vì nếu ở đây em cũng sẽ cố cho cháu đi du học Pháp

6 . Nếu chẳng may ốm đau thì khám chữa bệnh có đắt không ?

7. Vé máy bay sang Nhật cho 2 mẹ con có đắt không? có thể mua đc máy bay giá rẻ ko a?

các mẹ giúp em với nhé vì cơ quan cho chồng em suy nghĩ 1 tuần là phải trả lời