:Battin ey::Battin ey::Battin ey:

Chào tất cả các mẹ và "các bố" trong box Nhật. Năm mới chúc cả nhà an khang, thịnh vượng, nhiều thật nhiều niềm vui và hạnh phúc!!!

Angel xin mở mục này để chúng ta bàn về những cái thú vị (hoặc không thú vị cũng được) mà mắt thấy tai nghe ở Nhật (ở Việt Nam hay ở đất nước thứ 3 nào đó cũng được), để mọi người cùng thưởng thức nhé.

Chuyện của Angel là như thế này.

1) "Người Việt Nam cũng biết gắp thức ăn bằng đũa á?"

Khi Angel đi ăn cùng với một số bạn của chồng có một bác Nhật nhìn mình ăn chằm chằm. Thấy hơi lạ và hơi ngượng nên không dám ăn tiếp. Thấy thế chồng hỏi sao thế, bảo tại bác kia cứ nhìn nên ngại. Chồng quay sang hỏi bác đó có gì lạ sao, cách gắp của người việt nam hơi khác người Nhật nên lạ sao.

Bác ý bảo: Ô, thế người Việt nam cũng biết gắp thức ăn bằng đũa á? Tao tưởng chỉ người Nhật với người Trung Quốc là biết thôi!

:Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin:

2) "Tắm bằng cái vòi đó thì bé quá!"

Khách đến chơi nhà, uống nhiều bia quá nên phải đi toilet. Đi xong ra hỏi chồng: "Sao bên cạnh toilet lại có cái vòi bé tí thế? Dùng để tắm hả? Tắm bằng cái vòi đó thì bé quá! Hay do phải tiết kiệm nước vì tớ nghe nói ở bên này phải tiết kiệm điện lắm!"

Chồng phải giải thích là để dùng khi làm vệ sinh lau rửa toilet cho nó tiện.

Hờ, người Việt nam mình còn mục đích khác, nhưng mà chồng không tiện nói ra...

Ở bên Nhật thì khác nhỉ, nước từ dưới đi lên.... Còn ở VN nước từ trên đi xuống (đây đang nó về vấn đề vệ sinh ạ :p)

:RollingEy::RollingEy::RollingEy:

Mời các mẹ tiếp tục nhé!