Em mở đề tài này trước hết để xả cái nỗi bực bội khi đến sứ quán làm giấy tờ. Và sau là để các bố, mẹ chia sẻ thông tin về những chi phí khi đi giao dịch, làm giấy tờ tại sứ quán.

Em thấy là chi phí để làm các loại giấy tờ ở sứ quán giữa mọi người rất khác nhau. Sứ quán quả thật là cực kỳ dở khi không làm một bảng giá rõ ràng cho mọi người biết. Không biết sự thiếu sót này là vô tình hay cố ý, nhưng có một điều chắc chắn là đã làm không ít người phải trả tiền cao quá mức quy định. Nếu biết rõ chi phí trước khi đi làm giấy tờ thì có lẽ sẽ đỡ thiệt thòi hơn.

Trước hết cho em hỏi các bố, mẹ đã đi làm giấy khai sinh và bản sao giấy khai sinh cho con. Các bố mẹ phải trả bao nhiêu tiền?

Do biết là ở sứ quán thường không rõ ràng trong chuyện thu lện phí nên sáng nay, trước khi đi, em có hỏi một vài người thì được biết mỗi bản sao mất 1,000 yên.

Vậy mà khi đến sứ quán, điều đầu tiên em được hỏi là hiện đang ở Nhật làm gì? Sau khi em trả lời là đang ở đây theo diện visa gia đình, chồng đang đi làm thì người của bộ phận nhận hồ sơ nói là 3,000 yên/tờ. Nghe mức phí đắt gấp 3 lần mức phí mà mình được biết, em phản ứng lại ngay. Thế là bác kia bảo 'Thôi, thế thì 2,000 nhé'. Ôi giời ơi, lệ phí tại cơ quan nhà nước mà mặc cả như ngoài chợ trời! Nhưng như thế vẫn còn đắt :Thinking: Em mặc cả tiếp. Bác kia vẫn không đồng ý. Nói qua rồi nói lại, bác bảo 'Tại cháu không phải là sinh viên nên đắt thế. Nhà nước có quy định hỗ trợ giảm giá cho sinh viên'. :RaisedEye Biết thừa là bác này bịa ra cái quy định đấy, em yêu cầu cho xem tờ quy định đó của nhà nước thì bác bảo 'Tôi không có, cháu lên mạng mà tìm'. Đến nước này thì không còn chịu được nữa, em cho một tràng, đại ý là tại sao lại phải lên mạng tìm khi mà chính các ông phải có trách nhiệm giải thích cho tôi. Bác kia cáu lắm rồi, bác đập bàn bảo 'Tôi không làm giấy cho cô nữa'. Nhưng mà em cũng cáu, cù nhầy 'Cháu là công dân Việt Nam, nên đương nhiên cháu phải được làm giấy. Bác không có quyền từ chối chỉ vì cháu hỏi về lệ phí'. Bác kia đuối lý, đành viện một lý do khác 'Thôi, hôm nay không làm được. Hết giấy rồi!'. Nói xong, bác đóng cánh cửa kính cái 'rầm', trước sự chứng kiến của nhiều người Nhật và người Việt khác trong văn phòng lãnh sự.

Thật là bực mình hết chỗ nói. Không chỉ bực vì không được việc, mà còn bực vì sứ quán đã không rõ ràng trong chuyện tiền nong, lại còn bịa ra đủ thứ để bắt nạt mình.

Tại sao những vị đại diện của nhà nước ở nước ngoài lại có thể cư xử như vậy với công dân nước mình. Trong khi mình là người nước ngoài, đến cơ quan hành chính của Nhật thì lại được đối xử rất niềm nở.

Cảm ơn các mẹ đã chịu khó nghe em phàn nàn. Còn tiếp theo, mong các mẹ cho biết các chi phí mà các mẹ đã phải trả trong những lần đi làm giấy tờ tại sứ quán, để lần sau có đến thì em lại mặc cả tiếp với mấy ông kia. Bổ sung thêm là nếu được hỏi, các mẹ cứ khai là sinh viên, may ra được các bác giảm giá theo chế độ ưu đãi của các bác :Laughing: