Cách tốt nhất và an toàn nhất là đến đại sứ quán Nhật / Lãnh sự quán Nhật để hỏi trực tiếp các thủ tục, hoặc nơi nào uy tín. Nhưng đó là khi bạn có thể đáp ứng đủ hồ sơ cần thiết cho họ.

Khi các bạn không có bằng cấp, không tiền bạc nhưng muốn đi du học, thì các bạn phải liều thôi, phải nhắm mắt cho các công ty du học "bảo đảm đậu, visa 100%" nhờ nó lo cho bạn. Bạn có biết nó làm gì cho bạn không? Nó làm giả tất cả hồ sơ của bạn, rồi gửi qua bên đó, nếu như thất bại 1 lần, xem như cơ hội của bạn để đi Nhật trong tương lai để học tập, làm việc xem như zero.

Trường hợp của mình là 1 ví dụ. Mình nhờ 1 công ty ở Hà Nội làm dùm, nó hứa hưu hứa vượn đậu 100%, hỏi cùng 1 cty nhưng khác chi nhánh, thì cùng 1 câu hỏi có tới 5 đáp án. Giờ bị rớt visa (đúng ra là mới rớt COE, là giấy chứng nhận đủ điều kiện để xin VISA). Giờ tên mình có trong danh sách đen của cục nhập cư Nhật với lý do là
khai láo hồ sơ, dối trá về người bảo lãnh, động cơ đi nhật không trung thực, v.v..
Giờ mình tự làm hồ sơ trường nào cũng từ chối. Mình có nhờ bạn gái bên Nhật bảo lãnh qua Nhật học tiếng Nhật, nó cũng từ chối nốt.

Vừa rồi mình lại nhờ bạn gái bảo lãnh qua Nhật du lịch chơi (1 tháng) thì vừa tới sân bay, bị cảnh sát tóm lại, nhốt mấy tiếng, sau khi bạn gái và người nhà lên tận sân bay làm chứng, bảo lãnh thì mình mới được đi ra ngoài. Họ bắt người bảo lãnh kí tùm lum giấy, rắc rối lắm.

Thế đó. Giờ xem như khả năng mình đi qua đó học tập, sinh sống xem như = ZERO.

Thế nên, cảnh báo với các bạn, ai có nguyện vọng đi Nhật, thì hoặc là chọn công ty uy tín, và chuẩn bị tiền rõ ràng, đừng đánh liều làm đại. Vì khi tên bạn đã có trong danh sách đen, thì 100 năm sau tên bạn vẫn nằm trong COMPUTER của Nhật. Và lúc còn trẻ, bạn có thể chưa thấy sự quan trọng, nhất là các bạn học tiếng Nhật ở VN và tính sau này làm việc liên quan tới Tiếng Nhật, nhưng sau này khi có cơ hội đi làm ở Nhật, hoặc này này nọ nọ, thì bạn sẽ bị từ chối vì hồi xưa bạn đã bị dính ...phốt.
Công ty du học chả mất mát quái gì. Hồ sơ nó cứ nhận, hứa hưu hứa vượn nó cứ hứa, nhận hồ sơ xong nó thu lê phí hồ sơ, thu xong nó ko trả bạn đâu. Làm được nó thu thêm phí, không làm dc nó trả hồ sơ cho bạn, trả hồ sơ lắc nhắc, vì hồ sơ không biết nó quản lý thế nào, nó rải hồ sơ bạn lung tung thì phải, hoặc nó cố ý không trả ngay, chả hiểu nữa, nhưng với công ty du học, xem như hết trách nhiệm. Nghe là vậy nhưng phía sau, bạn đã bị phốt ở cục xuất nhập cảnh Nhật. Và cứ thế, con đường đi Nhật của bạn sẽ rắc rối mãi