Chào mọi người,

Em hiện tại 23 tuổi vừa mới tốt nghiệp, may mắn được một cty Nhật nhận làm việc tại nước Nhật ở Yokohama.

Công việc của em là bên mảng IT lập trình phần cứng và phần mềm. Em được nhận làm việc do sự tiến cử của giảng viên ở trường cho cty. Hiện tại e đang trong giai học tiếng Nhật ở Việt Nam ( do cty tài trợ việc học).

Không được may mắn, e bị viêm gan B từ nhỏ (mãn tính do mẹ lây sang). E đã theo dõi bệnh rất lâu và bác sĩ kết luận e chỉ mang mầm bệnh nhưng k bị ảnh hưởng gì từ bệnh ( thuwck tế 20 năm rồi e chưa uống 1 viêm thuốc gan nào, mỗi quý e đều tái khám)

Gần đây e nghiên cứu về thủ tục Visa cũng như thủ tục qua Nhật. E đọc rất nhiều bài viết của các cty xuất khẩu lao động thì tất cả đều xác nhận viêm gan B k đc qua Nhật làm việc. E thật sự rất buồn vì điều này!!!

E vẫn còn tí hi vọng mong được mọi người đang làm việc ở NHật giải đáp giúp e. E đang tính giấu chuyện bệnh không cho cty biết ạ.

1. E qua Nhật là do cty Nhật qua tận trường tuyển chọn ( k qua cty môi giới xuất khẩu lao động) vậy khi khám lấy visa ktra sức khỏe có ktra bệnh viêm gan B k ạ?

2. Do cty e là công ty tư nhân nên khi qua đến Nhật e sẽ phải ktra sức khỏe 1 lần nữa. Quan trọng là thủ tục kiểm tra sức khỏe để làm việc bên Nhật có mục viêm gan B k ạ?

Mong mọi người giải đáp dùm e sớm để e có thể báo cho cty để họ tuyển ng khác và để e tìm việc làm khác!

Cám ơn mọi người đã đọc tin.

Chúc mọi người nhiều sức khỏe