Chào các mẹ ở Nhật,

Theo gợi ý của mẹ Cá con, mình có một vấn đề muốn nhờ các mẹ tư vấn giúp. Tháng 9 này mình sẽ đi học ở NB trong 3 năm, khoảng đầu sang năm mình muốn đón con trai 5 tuổi sang ở cùng (ở Fukuoka). Nhưng mình rất lo ngại là bé đã quá lớn, không thể dễ dàng học tiếng và hội nhập ở trường mẫu giáo ở Nhật (Đấy là nếu may mắn xin được vào trường mẫu giáo). Mà trong lúc đó, mình đi học cũng bằng tiếng Anh, bản thân mình cũng không biết tiếng Nhật (mù tịt), thì cũng không thể giúp con được. Mình lo nếu bé không hội nhập được con sẽ shock và có phản ứng tiêu cực với cuộc sống mới. Mà xa con 3 năm thì thật :Sick::Sick::Sick:

Vậy các mẹ đang ở Nhật làm ơn tư vấn giúp mình trong trường hợp này nên chuẩn bị cho con thế nào (:Thinking: Học tiếng Nhật ở Việt Nam?). Liệu có thể cho con đi học ở trường nào dạy bằng tiếng Anh không, hoặc là nhóm trẻ gia đình của người Việt. Và sau này mình muốn cho con vào lớp 1 thì có được không??? Mình có nhiều băn khoăn quá mà thời gian ở VN chẳng còn nhiều, rất mong các mẹ tư vấn cho mình. Mình cảm ơn trước