Xã hội bây giờ muốn thành công chúng ta phải đi giao tiếp rất nhiều. Kĩ năng giao tiếp là một phần không thể thiếu đối với phụ nữ. Nhưng bây giờ rất nhiều bạn tự ti về bản thân mình, cảm thấy lo sợ khi nói trước đám đông, khi phát biểu ý kiến của mình, khi giao tiếp với người lạ. Đừng lo, mình cũng từng bị vậy cho tới khi mình áp dụng phương pháp ...

Fake it until you make it - Giả vờ tự tin cho đến khi bạn thật sự tự tin

Phương pháp trên nghe có vẻ điên rồ nhỉ. Nhưng nó có tác dụng với tôi ấy (một người luôn luôn tự tin về bản thân mình). Khi các bạn phải thuyết trình về một vấn đề nào đó. Tay chân và miệng không chịu nghe theo sự điều khiển của mình :). Hãy nhìn vào mắt người đang chú tâm nghe bạn nhất đừng quan tâm mọi thứ xung quanh (nhưng đừng nhìn quá lâu, bạn nhìn khoảng 5, 6s thui, mắc công hiểu lầm;)) hít thật sâu, nói vừa đủ, không quá nhanh, không quá chậm.

Đôi khi tham gia hội thảo bạn muốn phát biểu ý kiến riêng của mình, hoặc bạn gặp một số vấn đề mà bạn cần người lạ giúp. Đừng lo, đôi khi bạn chỉ gặp họ một lần trong đời rồi họ cũng không nhớ bạn là ai đâu. Hãy đứng lên và phát biểu ý kiến đi nào (tôi đang đứng vs các bạn đây :)). Hành động tự tin, sự tự tin sẽ đến với các bạn.

Trở nên tự tin bao giờ cũng là một điều tốt. Tuy nhiên bạn nên tránh việc nâng mình lên rồi hạ người khác xuống. Thay vào đó bạn hãy giúp đỡ những người kém tự tin trở nên tự tin hơn.

Tôi có một vài người bạn kém tự tin, tuy nhiên tôi không ngại nói về việc họ tốt bụng như thế nào. Họ đã giúp đỡ tôi như thế nào khi hoạn nạn. Hay, họ giỏi giang như thế nào trong từng lĩnh vực riêng của từng người.

Trong khi đó, nhiều người từ chối nói về chính gia đình mình cũng như gốc gác của mình. Rằng họ ở quê, cha mẹ làm nông, suốt ngày chỉ cày cấy quanh năm. Thay vào đó, bạn nên tự hào về những gì mình đang có. Hãy nói cho người khác biết cha mẹ của bạn giỏi giang như thế nào trong việc tiết kiệm chi phí cho con đi học

Đó không phải là những thứ khiến bạn thiếu tự tin, đó là những thứ khiến bạn đáng tự hào và luôn ghi nhớ.

Một khi trong đầu bị ám ảnh về tự tin, cơ thể bạn sẽ phát ra những hành động tự tin, rồi tự tin sẽ nhanh chóng đến với bạn. Ngoài ra, bạn cũng nhanh chóng phát hiện ra ai đó đang mất tự tin. Một câu khích lệ đúng thời điểm có thể khiến họ nhanh chóng tỉnh giấc và trở lại thực tại. Tất nhiên sau những lần như vậy, bạn đã nhanh chóng trở thành kẻ dẫn dắt trong mắt họ, đó chính là những gì mà bạn muốn.

Nguồn: GMBAPĐII

- Binhvcom -