Ngấp nghé đầu 3, cái tuổi mà người ta gọi là ‘’Băm’’ đấy ah. Cũng vài mảnh tình vắt vai, vắt ngang vắt dọc mà chẳng vắt đúng mảnh nào, thành ra giờ vẫn một mình (Em ko gọi là ế vì ế chỉ dành cho người sống vậy cả đời thôi. Em thì ko có ý định ở vậy cả đời nên còn lâu mới nhận mình ế). Mỗi tháng về quê là nghe hai cụ nhà Em than phiền, muốn về nhà cho thoải mái sau cả tháng bon chen cái đất Thủ Đô chật hẹp chen chúc này, muốn tung tăng tung tẩy ra đường mỗi buổi chiều để vác cần đi câu cá, hay đơn giản chỉ là được thong dong ra ghế đá đầu làng ngồi xem đám trẻ con chơi đùa, được hít cái bầu không khí thơm mát của cánh đồng, được ngửi cái mùi tanh của bùn từ dưới ruộng bốc lên. Chẳng nhẽ nằm lì trên phòng ôm điện thoại hay máy tính thì thôi khỏi về còn hơn. Nhưng khổ lắm các chị ah, cứ ló mặt ra đường là lại được các bà, các cô, các bác hàng xóm quan tâm hết mực hỏi han. ‘’Khi nào lấy chồng’’, ‘’con này lấy chồng đi thôi còn đợi khi nào nữa’’…..bla bla các kiểu cũng chỉ xoay quanh chủ đề ‘’lấy chồng’’. Em chả lo thì thôi thiên hạ cứ lo hộ Em làm gì không biết? Muốn sống yên mà cũng khó quá các chị ah. Mọi người lo lắng 1 thì em lo lắng 10 ý chứ? Là phận đàn bà ai chẳng khao khát, chẳng ao ước mình hạnh phúc, có chỗ dựa vững chắc. Em cũng có ngoại lệ đâu. Có lần Bố Em bảo ‘’Con gái giống như bông hoa ý con ah. Tới thời kỳ nở là thời kỳ đẹp nhất. Người ta chỉ thích ngắt lúc nó đẹp nhất thôi. Còn khi tàn thì ai còn muốn chơi nữa’’. Em hồn nhiên đáp lại ‘’ Đấy là tại Bố chơi hoa hồng nên nhanh tàn là đúng rồi. Bố thử chơi hoa Ly hay hoa Lan xem. Để cả tháng Bố ah’’. Làm Mẹ Em nhìn Em cháy cả mặt. Em lụt cụt lên phòng ấm ức nằm khóc . Bạn bè lấy chồng hết, chả còn đứa nào mà than vãn. Có than với chúng nó thì chẳng nhận được câu an ủi nào mà thay vào đó lại là ‘’Thôi lấy ck đi mày ah, kén quá làm gì'’. Nào có kén chọn gì đâu, cũng chẳng đổ cho duyên số ko lại bảo ‘’Chả có duyên số gì xất, do mình hết ý’’. Đấy! Nói ko kén thì cũng ko đúng, nghĩ tới có đọc một bài với tựa đề ‘’Mớ rau còn phải chọn nói gì lấy chồng’’, sao mà em thấy đúng thế chứ lị. Rõ ràng sinh ra là số Rắn, mà sao Em Trâu Chó