Em từng đọc trên 1 confession của NEU và 1 trường hợp ngoài đời em từng chứng kiến tận mắt luôn.

Chuyện trên confession là thế này:

#7263: Vay tiền để tán gái.

Mình với thằng bạn mình đều K50 của trường, mình thì mọt sách ko nói, ra trường đi học tiếng Anh thêm rồi xin việc, mãi chỉ làm thuê
nhưng lương cũng hơn chục triệu, với K50 bây giờ thì mức lương đó mình thấy là bình thường, mình vẫn ở thuê, cũng đã mua đc xe máy riêng, có khoản tiết kiệm nho nhỏ. Còn thằng bạn mình, bạn thân luôn đấy, cũng K50 nhưng khoa khác, ra trường bằng trung bình nhưng giờ nó có ô tô, có vợ đẹp mà 2 thằng hoàn cảnh nhà giống nhau.

Mình sẽ ko nói về mình, mà sẽ là về thằng bạn mình. Nó có 1 đặc tài chém gió rất hay, nhìn cũng ko đẹp trai lắm nhưng nó nói chuyện thấm lắm, chửi cũng hay, nó được nhiều bạn nữ thích lắm vì bảo nó nói chuyện duyên mình cũng công nhận. Ra trường mình thì lao đầu vào việc, còn nó thì lại khác, nó nghĩ kế hoạch tán gái, mặc dù gái theo nó rất nhiều nhưng nó quyết tâm tán 1 bạn nữ nhà giàu, xinh xắn (nếu ko xinh xắn phải ở mức đẹp), bố mẹ cơ to ko quan trọng quê ở đâu. Vậy là nó vẽ ra các yếu tố cho mình xem, gia đình nó, bản thân nó và cuộc sống xung quanh nó, rồi nó bắt đầu kể cho mình về các yếu tố.

1. Làm thế nào để tôn vinh gia đình: nó sẽ kể những câu chuyện về gia đình nó về hướng tích cực ví dụ nhà anh ngày trước nghèo khổ nhưng bố mẹ cố gắng mới đc như này, hay mỗi lần tỏ ra ga lăng, đc khen nó lại bảo bố anh dạy, mẹ anh bảo...v...v...

2. Về bản thân nó: Hồi đó nó có công việc full time với mức lương 4tr, như vậy so với mặt bằng là ko ổn, nhưng nó lại nghĩ kế hoạch là vẽ ra kịch bản start up, bảo là làm việc tiết kiệm rồi sẽ start up, đã để dành đc từng này từng này và thành tích trong sinh viên, với 1 kịch bản đó nó áp dụng cho 1 seri các bạn nữ mà thực tế thì nó ko giống vậy chút nào, bạn nào cũng tin sái cổ (nó có đặc điểm n.c duyên nhé), rồi nó chăm tập gym vì nó bảo gái thích 6 múi..v...v..

3. Làm thế nào để chứng minh được ngoài lời nói, thay vì start up, nó xin bố mẹ 150tr. Mua 1 xe SH Việt(bán xe nó đi đc hơn 20tr), mua quần áo còn thừa ra hơn 50tr cuối cùng lên lịch chi tiêu, đi chơi, lúc nào cần làm màu và lúc nào ko, hồi đó nó bảo mình 6 tháng sẽ có gấu, gấu xịn hẳn hoi. Nó còn bảo, nếu đúng kế hoạch, nó sẽ trả cả gốc lẫn lãi cho mẹ nó.

4. Về thông tin facebook hay ảnh ọt, nó rất kín hoặc có thể nói là ko dùng, nó giải thích rất đơn giản là tập trung vào công việc rồi làm những điều mình thích hơn facebook nhưng thực tế nó online facebook rất nhiều để tìm thông tin, sở thích..v..v...

Chưa đầy 4 tháng sau, nó có gấu thật và giờ là vợ nó, nó dẫn đi chơi cùng mình, mình thì ko dám nói vì thật sự là bạn thân nên cũng giữ cho nó.

Mình cứ nghĩ rằng, cuộc sống nếu như vậy không sớm thì muộn người yêu nó hay vợ nó sẽ phát hiện ra thôi. Vậy mà đến bây giờ, cuộc sống 2 thằng khác nhau quá, nó giờ có nhà, có vợ xinh, có tiền. Hôm trước 2 thằng ngồi ăn buffet với nhau nó khao trúng vụ quảng cáo lớn nó mới cười mình, tán gái là đầu tư, biết địch biết ta trăm trận trăm thắng.

Hiện giờ nó đang làm từ buôn quần áo đến buôn phụ kiện điện thoại, đồ điện từ Lạng Sơn, Trung Quốc về, nó ko có công ty, nó chỉ mang danh bố mẹ vợ để làm ăn, 1 tháng kiếm được 60-70tr là chuyện bình thường, vợ nó thì khỏi nói rồi, vậy mà nó thành công, mình chưa biết tương lai vợ chồng nó thế nào nhưng so với mình hiện tại, nó quá giỏi. Nhìn lại mình thì ăn học đầy đủ, mọt sách rồi ra trường bằng giỏi chưa làm đc gì nhiều. Công nhận, cuộc sống có quá nhiều bất ngờ, tán gái, cũng là 1 hình thức đầu tư

_Hết_

Còn truyện của bạn em là thế này: e với nó bằng tuổi, cạnh nhà nhau, nó học sư phạm, còn e trước học Nông Nghiệp, may có tí tiếng tiếng anh phọt phẹt nên xin làm trái ngành ở 1 công ty tư nhân nhỏ trong kcn. Nhà em bán hàng ăn nên cũng gọi là dư dả chút thôi, nhưng nói chung là bố mẹ cũng k để thiếu thứ gì. Còn nhà bạn thì bố ở nhà bán lồng chim bồ câu, mẹ đi buôn cua.Nhưng bác gái hiện đang suy thận, 1 tuần phải đi chạy thận mất lần rất tốn kém. Nếu đấy là gia đình em thì chắc chắn em sẽ ăn tiết rất rất tiết kiệm. Nhưng không. Bạn em thì khác, bạn ấy lại rất đầu tu vào mua sắm và làm đẹp. Thậm chí nhiều khi em còn thấy thái quá. Có hôm e chuẩn bị đi chơi ( lần đấy đang có 1 anh tìm hiểu), bạn ấy sang, hết chê em ăn mặc lại chê đầu tóc. Bảo em là đi chơi thì phải váy vóc điệu đà ( tại em mặc quần bò, áo phông), rồi lại chê đầu tóc ( em vừa gội đầu và sấy tóc xong) bảo em là trước khi đi chơi với bạn trai thì ra ngoài quán bảo người ta là sấy cụp cho tóc nó đẹp, mất mấy chục chứ mấy. Sau lại chê em mặt mộc, bảo em đi chơi thì phải son phấn chứ, ai để mặt này đi ( trong khi em nghĩ mặt mộc của em cũng k phải xấu tệ, e thích tự nhiên hơn) -_-

Nói thật đến giờ phút này, thì bạn e cũng quen toàn người giầu có và say nó như điếu đổ thật, nó làm giáo viên văn nên nói chuyện khéo lắm, chứ không có thô lỗ cục mịch như em. quả thật trong chuyện tình cảm thì em lận đận không như nó. mẹ em suốt ngày bảo em "mày chơi với nó mà chả được 1 phần như nó" hic hic

HẾT

Em thì k mong là tìm được người giầu sang yêu mình, cũng k phải là thấy bạn như vậy mà em tự ti ghen ghét.Chỉ là giờ em thấy, tình yêu cũng thực dụng lắm. mọi người xem. Cả câu chuyện trên confession và câu chuyện của bạn em. Người ta yêu nhau và đánh giá nhau, tất cả đều qua ngoại hình và tài ăn nói cả đúng không. Giờ "thật thà" quá còn bị "ghét" ý -_-

Lại nghĩ đến câu nói của chú Trí Trung trong táo quân 2016

NƯỚC TRONG QUÁ THÌ KHÔNG CÓ CÁ

NGƯỜI TỐT QUÁ THÌ KHÔNG AI CHƠI
:-S