Em - cô nàng Ma Kết bướng bỉnh, chả có gì ngoài sự kiên nhẫn tưởng chừng như vô hạn vẫn đang chờ đợi anh. Cả 2 chúng ta đều đã đi qua thanh xuân mà vẫn chưa tìm thấy nhau, và em nghĩ đã đến lúc mình cần phải làm 1 điều gì đó. Em không là người mơ mộng nhưng trong những phút giây nhàn rỗi em đã tưởng tượng ra cuộc sống chung của ta sau này: dù cuộc sống có bận rộn đến đâu chúng ta vẫn sẽ dành thời gian ít nhất để ăn với nhau 1 bữa cơm, để có thể chia sẻ với nhau những chuyện xảy ra trong ngày, để có thể cùng nhau phần nào trút bỏ những áp lực trong công việc, cuộc sống hoặc đôi khi chỉ đơn giản là trò chuyện với nhau dăm ba câu về những đề tài bất chợt. Em muốn mình không chỉ là người vợ, mà còn là người bạn, người em gái thân thiết của anh - người mà anh có thể chia sẻ mọi điều mà ko sợ bị đánh giá, chê bai. Em muốn được cùng anh trải qua mọi khó khăn, vui buồn, cùng nhau gánh vác trách nhiệm với cha mẹ 2 bên và con cái. Em muốn được tìm thấy niềm hạnh phúc khi có thể tự tay nấu cho chồng con và bạn bè thân yêu những món ngon, được cùng nhau trải qua những giây phút êm đềm sau bữa tối. Không cần hoa hồng hay nến thơm, không cần những nghi lễ long trọng vào mỗi ngày lễ, vì mỗi ngày trong trái tim chúng ta đã luôn nghĩ về nhau. Nói thật em rất dị ứng với các kiểu lễ lạt như 8/3, 20/10 vì em biết anh đã và sẽ luôn dành cho em sự trân trọng và yêu thương trong cả 363 ngày còn lại. Em muốn rằng trong những ngày đó cả 2 chúng ta sẽ dành thời gian để ở bên mẹ, làm cho mẹ vui - vì có mẹ mới có em và anh. Cùng nhau chúng ta sẽ cố gắng cho tương lai. Nhưng em cũng phải thú thật với anh 1 điều: em là cô gái rất đơn giản - em không biết trang điểm, cũng không thời trang. Nhưng anh yên tâm, những khi cần thiết em tuyệt đối sẽ không xuề xoà, không khiến anh mất mặt vì ngoại hình của em đâu (em thường được mọi người khen là khá xinh đẹp và trẻ hơn rất nhiều so với tuổi đấy - nhưng em chỉ dám nhận mình không đến nỗi xấu thôi. Khi người ta đã 35 tuổi thì cũng cần phải thận trọng trước những lời khen ngợi về ngoại hình của bản thân anh nhỉ.) Em cũng có 1 tật rất xấu nữa là rất tiết kiệm, thậm chí hơi keo kiệt với bản thân nhưng lại hào phóng với những người xung quanh. Có thể thời gian đầu anh sẽ phải mất chút thời gian để làm quen với việc em thường có thói quen nhấc lên đặt xuống khi mua 1 món đồ gì đó cho bản thân nhưng lại không ngần ngại khi mua gì cho người khác. À, nhân đây em cũng “khoe” với anh, là càng ngày tay nghề nấu ăn của em càng tiến bộ. Trước đây em rất hậu đậu và vụng về, nhưng trong lúc chờ anh em đã nghĩ cần phải cố gắng hoàn thiện bản thân 1 chút. Với em - hạnh phúc gia đình được vun đắp không chỉ bởi sự yêu thương và cảm thông giữa 2 bên mà còn từ gian bếp luôn đỏ lửa. Anh cũng đừng lo bởi khi không có anh em đã học được cách tự lập: tự thay bóng đèn, tự lắp ráp đồ điện tử, gia dụng. Em - người khi cần có thể mạnh mẽ như 1 người đàn ông, triết lý như 1 người già, nhưng đôi khi lại bỗng trở nên nũng nịu như đứa trẻ - đầy mâu thuẫn nhưng không khó chiều. Em cũng không biết rằng liệu anh có đọc được những dòng này không (em nghĩ ngay cả việc vào những diễn đàn ntn cũng là việc mà chúng ta thường ko làm) nhưng em muốn thử tất cả những gì mình có thể để giúp anh nhanh tìm thấy em hơn.