Tôi chỉ lướt qua đây để tìm hiểu website nhưng lại thấy cần phải viết gì đó để các bạn không mắc phải sai lầm của mình.

Cách đây 5 năm, khi 30 tuổi, sau nỗ lực của bản thân và tình thương của cha, mẹ , tôi có đủ thứ mà mọi người ước mong. Ngoại hình đẹp (cái này trời cho), tốt nghiệp đại học nước ngoài (học bổng toàn phần), vị trí cao tại một trong những công ty lớn nhất nước, thu nhập tốt.

Do áp lực của gia đình (cha tôi đã lớn tuổi), xã hội, nên tôi luôn phải cánh cánh trong lòng phải lập gia đình. Ai cũng nghĩ tôi kén chọn được một cô gái phù hợp. Ba tôi đột ngột mất trong một cơn đột quỵ và mọi thứ đã thay đổi. Tôi sốc, mọi người xung quanh chỉ trích vì tôi không làm tròn chữ hiếu với cha do ông chỉ mong tôi lấy vợ, mẹ tôi khóc và ốm. Tôi bắt đầu hoảng sợ và lúc đó, tôi đưa ra quyết định sai lầm lớn nhất cuộc đời, tôi quyết định lấy một người mà tôi chỉ biết trong một thời gian ngắn bởi sợ cái áp lực mình không con trẻ, mẹ mình đã lớn tuổi, bạn bè đã yên bề và xã hội đang chỉ trích.

Tôi cho rằng mặt bằng kiến thức xã hội, mục đích, quan điểm sống của họ CÓ VẺ giống mình. Nhưng cái na ná đó đã giết chết hạnh phúc của tôi. Giờ đây, chúng tôi không thể chia sẻ về một cuốn sách hay (vì cô ấy không thích sách), không thể cùng chơi thể thao, không thể cùng thống nhất cách dạy cọn. Vì vậy, khi còn trẻ, các bạn đừng cho rằng mình có học thức, có địa vị là có thể ra quyết định vội vàng, hãy thật thận trọng với các quyết định của cuộc đời minh.

Thực chất thì đối với những bạn trẻ, đặc biệt là những bạn có kiến thức và tự tin trong xã hội, không khó để đảm bảo đủ điều kiện sống cơ bản cho gia đình. Vì vậy, điều quan trong là các bạn đừng để áp lực tuổi tác , xã hội và đặc biệt là vật chất ảnh hưởng đến quyết định quan trọng của đời bạn. Bạn chỉ sống có một lần thôi, đừng bao giờ nghĩ bạn có thể tặc lưỡi để kết hôn vì hậu quả của nó về cả tâm lý và cuộc sống sau này là rất lớn.

Do đó, hãy nhớ suy nghĩ cẩn thận, đừng để áp lực gia đình, xã hội và tuổi tác phá hỏng cuộc đời bạn.

Nếu bạn kết hôn vội vàng với 1 người không phải tình yêu hoặc một thứ na ná như vậy, cuộc sống gia đình sau này sẽ không có sự đồng cảm, nhất là sau khi có con. Nếu các bạn không có điểm chung, không cùng mặt bằng kiến thức xã hội, bạn sẽ luôn cãi cọ về các vấn đề gia đình và cuộc sống sẽ còn tệ hơn là chưa kết hôn.

Cuối cũng, bạn nghĩ là bạn sẽ ly hôn nếu không giải quyết được? BẠN ĐÃ NHẦM. Bạn sẽ thấy LY HÔN ko đơn giản như việc ký tờ giấy, bởi khi đó bạn đã có 1-2 đứa con và nó càng không đơn giản khi bạn YÊU THƯƠNG con mình vô cùng.

Vấn đề ở đây là liệu bạn và người mình định kết hôn có thể cùng nhận thức, cùng mục tiêu để đi đến cuối con đường hay không mới là quan trọng. Điều này khó nhận ra ư? KHÔNG, nếu bạn cân nhắc cẩn thận, bạn sẽ nhận ra nó chỉ trong 1 ngày suy nghĩ, một ngày đó sẽ đáng giá cả cuộc đời chúng ta. Vì tuổi tác và sự trưởng thành không phải lúc nào cũng đi đôi với nhau. Tuổi tác chỉ tính bằng năm, còn sự trưởng thành tính bằng trải nghiệm, một người 25 tuổi vẫn có thể có quyết định khôn ngoan và trưởng thành hơn nhiều người đã 40.

Vì vậy, hãy nhớ rằng đừng kết hôn vội vàng vì cú sốc hay áp lực bên ngoài, không phải vì bạn không có con đường lùi mà bởi khi đó, nó sẽ khó khăn và đau đớn hơn nhiều so với khi bạn là một người độc thân ra quyết định mối quan hệ hiện tại đã đủ đi đến hôn nhân hay chưa.