Em út trong nhà mình sắp kết hôn các bạn à, hôm qua tự nhiên hai vợ chồng nó hỏi mình ủa chị hồi đăng kí kết hôn chị cầm những giấy tờ gì đi theo vậy ạ, tự nhiên chột dạ rồi ngồi nhớ lại xem cần phải mang cái gì đi. Sau khi hỏi chồng và anh chồng mình cũng đã có kết quả. Nay mình chia sẻ cho các bạn luôn nha: 

1. Chứng minh nhân dân/ căn cước công dân: đây là một trong những giấy tờ quan trọng bạn cần phải mang đi khi đăng kí kết hôn nha, mà mình thấy nếu làm thủ tục gì cứ phải phải mang loại giấy này đi đấy 
  2. Hai vợ chồng bạn phải mang sổ hộ khẩu của cả 2 bên: trường hợp này để trên ủy ban họ kiểm soát được số đã kết hôn và chưa kết hôn ấy. 
  3. giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (trong vòng 6 tháng): thường khi đi đăng kí kêt hôn người ta thường có giấy tờ xác nhận độc thân ấy mình nên đi làm trước giấy này để khi đi đăng kí kết hôn thì cầm theo nha 
  4. Điền thông tin theo giấy của nơi đăng kí: lúc bạn lên đăng kí kết hôn người ta sẽ cho bạn một cái form điền thông tin, hai bạn chỉ cần điền đầy đủ thông tin cá nhân của mình rồi ký tiên là sẽ xong nhé 

trên đây là những loại giấy tờ bạn cần mang theo để có thể đăng kí kết hôn một cách dễ dàng nhất nhé. Mà theo mình nhớ có đóng một chút phí khoảng 30k thôi à, nên các bạn nhớ cầm theo tiền nha