Gửi các cô dâu,

Mình vừa mới đặt được thiệp cưới và có một số trải nghiệm muốn chia sẻ cùng các bạn.

Mình không biết các bạn có quan trọng về vấn đề thiệp cưới hay không, riêng mình thì mình chù trọng đến vấn đề thiệp cưới rất nhiều. Vì anh xã mình ở nước ngoài nên mình tự lo liệu mọi thứ và vấn đề thiệp cũng nhức đầu lắm à.

Mình đã tham khảo rất nhiều mẫu và website trên mạng cũng như điện thoại hỏi thăm trước khi đi thực tế nhiều ngày. Và một số cửa hàng in thiệp uy tín mình cũng đã tham khảo qua. Vì phương châm muốn in thiệp đẹp, nên bước đầu mình bỏ qua đường Lý Thái Tổ (vì nghĩ nó đại trà, rẻ tiền) Sau đây là những nhận xét sơ qua của mình để các bạn tham khảo:

- Thiệp cưới mỹ thuật, đường Vũ Huy Tấn , Bình Thạnh, tiệm này gần cầu bông, chung cư Miếu Nổi, thiết kế thiệp hiện đại, trẻ trung, phong cách rất Tây, ngay cả thiệp cũng theo size của nước ngoài (cỡ trung hay đại) hiếm dạng thiệp vừa tớ tiền hình ống hay hình vuông như của mình. Giấy ko mùi, chủ yếu giấy nhập, nhân viên rất dễ thương và nhiệt tình, giá giao động từ 12k-16k/1 thiệp => Mình không chọn, vì kiểu mình thích ko có size nhỏ, mà size to cũng gần bằng quỷ6n vở của mình, nhìn thấy bất tiện à.

- Mình đặt nhà hàng White Palace, dc khuyến mãi thiệp loại 6k của Thiếp cưới cao cấp Forever, Hồ Văn Huê, đến nơi, chị chủ ko thèm nhìn cũng chẳng thèm chào, hỏi coi gì thì coi đi, hỏi giá thì đưa cho cái bàng giá, tự tra... sau 1 hồi loanh quanh với giá trên trời, thiệp 6k cùng 1 tông, in hoa hòe, 2 tờ rời, nhìn như trẻ thơ (vì mình và anh xã đã lớn tuổi nên hok thik kiểu đó), còn những cái mình coi dc con mắt thì có giá từ 18k - 30k + cục lơ to đùng của bà chủ, nên mình bỏ đi.

- Thiệp cưới ý tưởng: đây là chỗ gây thất vọng nặng nề cho mình nhất, đến nơi, gặp chị quản lý (ko biết phải chủ k) nói chuyện với mình cọc lốc, chẳng xưng hô mày tao mi tớ gì, hỏi giá thì nói "cái đó ah, 18k cho 300 thiệp, in ít hơn thì phải thêm tiền", hỏi đến loại cao cấp thì bảo "tự coi đi, hơn 20k 1 thiệp cho loại cắt lazer" Ban đầu còn tưởng do mình ăn mặc bèo dạt mây trôi nên bị đối xử vậy. Ngồi dc 1 chốc, có đôi trẻ bước vào, đ8ạt in 100 thiệp, bị đối xử tương tự, xong mình đứng dậy chào chị ấy ra về thì nghe dc câu "cảm ơn em" kiểu như cuối cùng thì em cũng chịu rời tiệm chị à ....vậy đó.

- Mình gọi đến Thiệp saigonwedding trc khi đến thì nghe nói bên đó cuối năm cũng nhiều hàng, nên hẹn mình thứ 2 đến, giọng nói rất lịch sự và dễ thương, mình tự hứa nếu ko tím dc hnay thì thứ 2 sang đó, vì nhà mình quận 12, mà saigonwedding ở Mai Thị Lựu nên cũng hơi ngán, dù thấy trên website thiệp rất đẹp.

- Kết thúc ngày, mình đành chạy ra Lý Thái Tổ với hy vọng tìm 1 tiệm bự bự nào đó, may ra có những loại thiệp nhìn được mắt 1 chút. Đến nơi, vào ngay tiệm đầu tiên mình thấy, số 45 Lý Thái Tổ, tiệm tên TUẤN LỢI. Chị Chủ rất dễ thương, ở đây có nhiều dạng thiệp từ hiện đại tới cao cấp. Mình vớ ngay cái thiệp mình thấy bên FOREVER với giá 18,5k, thì tiệm này giá 5K, mình thề là mẫu mã và giấy y chang nhau, ko khác 1 chút gì. Và mình cũng coi ngay 1 thiệp cắt lazer giống với Thiệp Ý Tưởng thì dc biết giá ở đây là 8,5K trong khi bên Ý tưởng là 19,5 K chưa tăng giá nếu in dưới 300 thiệp. Và cuối cùng, mình chọn dc 1 thiệp giá 14K, trong khi 1 cái tương tự như vậy bên forever giá hơn 30k.

Chị chủ của TUẤN LỢI còn rất dễ thương và nhiệt tình tiếp đón, còn nói nếu mình thong thả thời gian cho chị in, chị sẽ giảm bớt tiền cho mình (thường chị in 1 tuần là có thiệp) Mình k cần đi thêm tiệm nào nữa mà đặt luôn.

Mình k có ý định PR cho ai cả, chỉ khuyên các CD-CR, nên ra thẳng Lý Thái Tổ, mẫu mã cũng đa đạng, nhiệt tình vui vẻ, ko bị gắn cái mác Thiệp Cao cấo hay ý tưởng độc lạ gì đó rồi kh1o khăn với khách hàng, đối xử với KH ko ra gì, vì thực ra mẫu nào bạn đưa ra ngta cũng có thể làm dc cho bạn với giá cả phải chăng.

Các CD tham khảo để tiết kiệm thời gian làm việc khác nhé. Cảm ơn đã đọc bài mình.