Mình cưới tháng 1/2016, âm lịch là đầu tháng 12. Ngay mùa cưới với lại tính lo xa nên chuẩn bị cũng đc 1 ít rồi. Chào mừng các nàng vào chia sẽ kinh nghiệm nha :x

Mình cưới ở quê, nhưng do dưới quê ko có nhiều dịch vụ như SG nên cũng khá là đau đầu.

Về MUA và chụp phóng sự ngày cưới chắc là phải rước từ SG về rồi, vì mình ko tìm đc 2 dịch vụ này ở quê. Vì vậy mà chi phí cho khoảng này phải tốn thêm phụ thu tỉnh, chi phí di chuyển và ăn ở cho các bạn ấy nữa :(, cái này thì mình tốn kém hơn các dâu SG rồi. Chụp phóng sự mình cũng chọn đc 3 nơi là Mayo&Ken, Wejour và Tony Teng Teng giá Tony mềm nhất nhưng chưa cô dâu nào review nên cũng hơi ko yên tâm, Wejour rẻ hơn Mayo 1 chút nên chắc tiết kiệm chi phí mình sẽ xem xét Tony và Wejour. MUA thì cũng chọn đc rồi, đang tham khảo thêm xem có bạn MUA nào vừa ý giá tốt hơn ko, ko thì book luôn.

Nhà hàng mình đã đi xem dưới quê hết rồi, chọn đc 2 chỗ. 1 chỗ sảnh đẹp, rộng, lung linh rất vừa ý nhưng đồ ăn thì ko ngon :-&, rất nhiều người đi về chê dù menu khá mắc rồi. Còn 1 cái sảnh tạm đc, hơi bị vướng cột, ko đc lung linh lắm nhưng đồ ăn ngon (cái này em tham khảo của những ng đi đám cưới rồi)và giá tiệc rẻ hơn đc 1 tí xíu. Cho nên đang phân vân ko biết chọn sao nữa. Định cuối tháng này chốt luôn để cọc sảnh cho xong.

Pre-wedding: ngày 20 này mình ra Đà nẵng chụp, cái này do ham hố, book chụp từ ... năm rồi :)) lúc chưa có ngày tháng cưới luôn. Ekip ngoài ấy luôn, đc khuyến mãi nên cũng khá rẻ, 8tr5 à. Sau đó mình bôk vé rẻ, vừa chụp hình sẵn tiện đi chơi luôn :D

Áo cưới: Cái này đau khổ nhất nà, những mẫu mình thích thì giá cao quá, những chỗ giá rẻ thì ko chọn đc áo nào :((

Áo dài cưới: mình sẽ ra chợ mua ren đỏ về nhờ mẹ chồng may dùm hihi, nhà mẹ chồng mình may áo dài nên đỡ tốn khoảng này :p

Vest CR: định may khoảng 2tr, lúc đầu cũng định đầu tư cho đẹp nhưng sau này nhiều chi phí quá, hơi tiếc tiền vì mặc 1 lần thôi nên giảm chi phí lại, bạn nào biết chỗ may đẹp chỉ mình với nha. Nếu có chỗ thuê vét đẹp, form như đi may vừa người càng tốt ạ :p

Trang trí nhà, backdrop và sân khấu tiệc: Mình định tự chuẩn bị hoa giấy, in Hiflex rồi gắn thêm hoa giấy vào. Bạn nào biết chỗ thiết kế và in rẻ đẹp cho mình xin địa chỉ nha :p

Tạm thời bao nhiêu đây, còn chuẩn bị gì nữa ko ta :-?