Có nên chụp ảnh phóng sự cưới không trong khi tổ chức đám cưới thì có rất nhiều thứ cần chi tiêu và phải chuẩn bị. Không những thế, những khâu chuẩn bị cho việc tổ chức đám cưới khiến bạn có thể bỏ sót bất cứ lúc nào. Xong rồi bạn nhắn đại một bạn chụp hình, chụp cưới cho bạn mà chưa tìm hiểu kỹ càng thì rất không nên. 

Vì vậy, tụi mình muốn chia sẻ dưới một góc nhìn trực quan của một bạn thợ chụp ảnh cưới nhiều năm, để bạn có thể tìm được câu trả lời xác đáng nhất Bạn có nên chụp phóng sự cưới không?

hình ảnh
Theo những kinh nghiệm mà mình tích cóp được trong thời gian dài đi chụp cưới, cũng như mình đã tham khảo được. Nếu so sánh riêng chi phí trang trí/ decor tiệc cưới thì giá chụp một bộ phóng sự cho một buổi tiệc đám cưới hay lễ cưới chỉ tương đương đâu đó 10-25% số tiền mà dâu rể bỏ ra để trang trí cho đám cưới, chưa kể đến những tiệc cưới hoành tráng thì tỷ lệ còn thấp hơn.

Tuy nhiên có một sai lầm mình thường gặp, đó là việc trang trí đôi khi chiếm một phần lớn kinh phí trong phạm vi tài chính của cô dâu chú rể cho đám cưới, nên mọi người sẽ có xu hướng tiết kiệm lại là phần chụp ảnh (chụp truyền thống, phóng sự cưới) và quay phim.

hình ảnh

Sai lầm thực sự luôn nha, không phải vì mình chụp ảnh mà mình thiên vị cho nghề nhà đâu. Mà là vì các set up trang trí cho lễ gia tiên và tiệc cưới đôi khi chỉ giữ được vài ngày, thậm chí tính chất sân bãi, nhà hàng hoặc địa điểm tổ chức tiệc cưới, khiến việc trang trí sẽ chỉ được hoàn thành trước giờ G một vài tiếng trước khi khách mời tới tham dự. Cô dâu chú rể nhiều khi còn không đủ thời gian và tâm trí để ngắm nhìn chiếc tiệc mong đợi của mình một cách trọn vẹn.

Vậy nên bạn cầm máy phóng sự như tụi mình sẽ giúp cô dâu, chú rể có thể nhắm nhìn lại những khoảnh khắc, những chiếc decor bằng tấm hình, thước phim đầy đủ và xinh đẹp.

Mình hiểu phóng sự cưới như thế nào? Và hình phóng sự cưới khác gì hình truyền thống?

Nếu như bạn chụp truyền thống có trách nhiệm chính là chụp ảnh kỷ niệm của bạn với gia đình, bạn bè ở các góc chụp ảnh cố định, chính diện sân khấu hay cùng bạn bè và gia đình đến từng bàn tiệc để chào khách và “3…2…1…dzô” thì sẽ rất hay nếu có một bạn photo xịn sò khác, làm những phần việc còn lại thay cho bạn thứ nhất đúng không?

hình ảnh

Bạn có cần lưu lại hình ảnh của không gian ngôi nhà mà mình với bàn gia tiên được chuẩn bị tươm tất? Với sảnh tiệc được trang hoàng trang trọng, là khoảnh khắc bạn vui cười với bạn bè cứng cựa của mình, nay cũng lộng lẫy đến chung vui, là những cái ôm cái hôn dành cho nhau, là cảm xúc của ba mẹ đứng nhìn đứa con của mình đang trong vai CÔ (dâu) CHÚ (rể) một cách đầy tự hào và đầy hạnh phúc, là giây phút tất cả cùng dõi theo hành trình của hai bạn.

Rất nhiều điều bạn đã chuẩn bị và rất nhiều điều bạn chẳng ngờ sẽ xảy ra đều có thể được lưu lại, chỉ bằng việc bạn thêm một bạn chụp hình thứ 2 – mà tụi mình hay gọi là BẠN THỢ PHÓNG SỰ CƯỚI.

BẠN CHỤP TRUYỀN THỐNG là bắt buộc phải có. BẠN CHỤP PHÓNG SỰ CƯỚI là tuỳ thuộc vào bạn muốn có hay không. Thêm vài mâm cỗ, thêm đôi chút hoa tươi, chiếc váy cưới đính thêm đá – giá trị của một bộ phóng sự cưới, mình nghĩ nó đáng giá hơn tất cả, nhưng hiện kim thì vẫn là một con số nhỏ nhoi, như mình đã phân tích lúc đầu.

hình ảnh hình ảnhĐôi dòng chia sẻ dành cho các khách hàng thân yêu của tụi mình, cũng phần nào giải đáp câu hỏi rằng bạn có nên chụp phóng sự cưới hay không. Mong rằng bạn có thể tìm được câu trả lời riêng cho chính mình. Ảnh Kỳ chụp luôn rất vui khi được làm nhiều điều hơn cho các bạn ngoài hai chữ dịch, nghe thị trường chứ không thân thiện lắm.

Mời các bạn xem thêm về các album Ảnh Kỳ chụp đã thực hiện nhé