Xin chúc mừng vì bạn đã đọc được những dòng này. 

Cách đây 4-5 năm đã từng có những review về khóa học Enghlish Mastery của Đào Thị Hằng nhưng tất cả đều bị dập tắt bằng 1 thế lực nào đó. 

Và bây giờ, khi bạn search các kênh của English Mastery hay Leader Talks, Đào Thị Hằng trên Facebook, Youtube thì bạn cũng sẽ đều không đọc được bất kì 1 cmt nào tiêu cực hay review về khóa học English Mastery.

REVIEW LEADER TALKS , REVIEW ENGLISH MASTERY 

Dưới đây là Review của 1 chị học K56 để các bạn cảm nhận rõ về các giai đoạn khi học Enghlish Mastery,- và vì sao lại có 1 group Review hiện đang tồn tại:

Link group: Review Leader Talks, English Mastery 

Mình học khóa K56, thời điểm đấy học phí là 30tr/ năm học. Tất nhiên là thời gian ĐƯỢC học với giáo viên chắc gom lại đủ được 2 tháng. Nhưng thôi, bỏ qua vấn đề thời gian, ở đây mình chỉ bàn tới chương trình dạy - thứ được mang ra CÂU học viên với cái giá trên trời nhé.

Nói trước luôn là mình là học viên trụ lại đến cùng của khóa, trải hết các phần học, không thiếu phần gì, Và là người cực ham học, mình ko học chơi chơi. Đó là lý do dù thất vọng ê chề và nhục nhã vì mất tiền ngu lại ko học được gì từ thánh mẫu Mắm ruốc thì sau đó 2 năm ròng rãi mình vẫn kiên trì đi học khắp nơi. Đến nay khi mình cũng bắt đầu bước vào C1 thì mình có sự nhìn nhận rõ hơn về những cái mà thánh mẫu dạy dỗ bỏ bùa mình xưa kia.

Chương trình học của tụi mình hồi đó bao gồm: IPA / Luca / Luca friend / Speakout / Real speaking

1. IPA

Đây có lẽ là học phần khiến nhiều con chiên khen ngợi nhất, rằng mở ra cánh cửa tiếng Anh các kiểu. Thực ra, do các học viên đều là người mới trong tiếng Anh nên lần đầu tiếp xúc với tiếng Anh kiểu học thuật nên thấy mình….tìm được chân lý.

IPA học trong vòng 1 tháng đầu tiên, các học viên tự nghe video ở nhà sau đó lên lớp thầy cô sửa lại, chỉnh âm lại…mà không hề cho chút kiến thức gì về phân tích âm nhé!! NGhĩa là cũng nghe là đọc nhái theo.

Khúc này TRÒ HỀ rõ ràng nè. Trong khi các bạn chỉ cần lên Youtube gõ Rachel english thôi các bạn sẽ học được luôn cách đặt lưỡi, khái niệm nông sâu khẩu hình miệng, học chi tiết và hiểu rõ luôn là âm đó được hình thành ra sao.

Mình còn nhớ rất rõ thầy (em trai cô) giải thích về 2 âm /i:/ và /i/ là i dài thì đọc dài, i ngắn thì đọc ngắn =.= ôi vãi. Mình có hỏi thầy là “vậy khi giao tiếp mà nói nhanh thì chẳng lẽ luôn kéo dài âm đó hay sao, và dài bao nhiêu là đúng cấp độ”....Thầy ..éo trả lời được nhé, thầy dằn mình là “chị về xem lại video cô hằng rồi luyện cho tốt thì chị sẽ hiểu”!!! May là thầy nhắc nhở, đúng là sau đó mình xem rất nhiều lần rồi ko thỏa mãn nên mới mò ra kênh phát âm của cô Rachel :)))))

Hề hước hơn nữa là cách cô giải thích âm đôi nhé,...bắt học viên suốt ngày “í….ờ” như thần kinh. Sau đấy lúc vào từ thì ko chỉ ra mối liên quan giữa âm và ghép vào từ, mình lại hỏi…thì chỉ được trả lời “do chị luyện chưa đủ nên chưa hiểu”.

Thế mà sau đó các bạn ạ, tôi - cái đứa ham học lại mò ra vài kênh bản ngữ dạy phát âm và tôi đã hiểu luôn cái mà cô bắt tôi luyện mãi đó để hiểu thì người ta chỉ mất 5 phút làm cho tôi “thấy chân lý” tức thì …papa nó chớ!!

hình ảnh

1. Luca 90 ngày

Phần này được thiết kế để học sinh TỰ HỌC hết nha, mỗi tháng gặp cô đúng 2 buổi. Vâng, 2 buổi thôi nha. Chưa kể, giai đoạn này có phần Intonation, cô đưa tài liệu tự soạn, học trò cứ tự đánh sắc huyền vào câu rồi đọc theo bất chấp mà không hiểu mô tê gì. Học viên tự sửa bài cho nhau luôn. Không ai sửa intonation cho học viên. Giờ mới biết, cô cũng ko có khả năng sửa :))

Khi gặp cô thì chỉ tròn 1,5 tiếng, lớp 20 bạn, mỗi bạn ĐƯỢC ĐỌC cho cô nghe 1 đoạn văn mà mình mài gùi xong cô chỉ “excellent” “beautiful” …là chính:)) cũng có khi cô bắt lỗi đấy, nhưng chỉ là âm này chưa được, luyện thêm nha…vâng 90 ngày LUCA cũng chỉ là để phát âm các bạn nhé!!

Khúc này lớp mình cách mạng nè:)))) vì các bạn học viên nản bỏ gần hết. Lại bị tẩy não là “do các bạn học chưa chăm”...”nhiều người chăm đã học được đấy thôi”.

Mấy bạn nào giờ đang vỗ ngực nói Học giỏi tiếng Anh nhờ cô Mắm Ruốc thì vào đây debate tiếng anh tầm 30 phút với tớ nhé. Chúng ta cùng xem thử bạn giỏi là giỏi như nào nhen. Có khi NGU mà không biết mình NGU đấy!!

Lướt stt nhà thánh, thấy có em gì đó bảo phát âm của em 100% bản ngữ nhờ thánh. Mà nghe chất giọng nửa vời nửa Việt nửa nhái British …mở ra cho anh bạn người Mỹ mình nghe…mà lão bảo “tao chịu, không hiểu được nó nói gì” :)))))) Phát âm còn phèn lắm.

1. Luca friend….và các thể loại còn lại.

Khúc này thì thánh cho các bạn chủ đề và câu hỏi, về tự viết câu trả lời, sau đó thánh dùng Grammarly sửa nhé. Khúc này chị em trong lớp đã nghi ngờ nên đợt đấy tui có viết bài đàng hoàng rồi tui bảo thằng bạn Mỹ sửa dùm, rồi tui cũng dùng Grammarly sửa :))) nói chung làm 3 bản đối chứng. Bản tui gửi cô là bản mà ½ bài đầu là tay bạn Mỹ sửa, nửa còn lại tui để nguyên bài tui viết.

Đúng dự đoán nhé, bài cô gửi lại tôi y bài Grammarly sửa cho tui nhé:))) Những lỗi từ chưa hay mà Grammarly ko sửa thì…cô cũng ko sửa:))

Nhưng tiếc tiền cố cứu vớt vì lúc này cô giao lớp cho em rể cô (hồi đó chưa là em rể nha) - 1 anh người Mỹ dạy. Nên lại cố cho đỡ tiếc của.

Từ đây thì tui dặn lòng …éo chấp nhận cho cô hay em trai cô dạy nữa!! Khăng khăng 1 mình lão người Mỹ kia dạy thôi.

Khúc này cũng vớt vát lại được xíu vì cũng “được” nói chuyện với tây.

Kết thúc khóa thì tui và người chị em còn bám trụ tới cùng cùng cải thiện được việc nghe nói tiếng ANH. Nhưng HỀ thay là do TỰ HỌC. đến cả cái bài học cũng phải tự nêu ý tưởng để THẦY MỸ kia dựa vào đó dạy :)))))))))))))))). Nên đến đây là TỰ DẠY luôn rồi nhé:)))

Cả khóa học hơn 20 học viên, nhưng kết thúc khóa chỉ còn đúng 2 học viên trụ lại với việc học nhờ TỰ DẠY :))))) Còn lại các hv khác ko nghỉ ngang cũng …bỏ luôn. Giấc mơ giỏi tiếng Anh bay lên Hama xong bay đi đâu luôn ko rõ.

VÀ CHIẾC VIDEO HOT NHẤT ĐÂY. 1 TRUNG TÂM GIÁO DỤC MÀ HÀNH XỬ NHƯ THẾ NÀY. 

=> VIDEO LEADER TALKS HĂM DỌA HỌC VIÊN KHI HỌC VIÊN PHẢN HỒI CHƯƠNG TRÌNH KHÔNG ỔN, TRỢ GIẢNG KO BẰNG CẤP, KHÔNG NÓI ĐƯỢC TIẾNG ANH, .. VÀ RẤT NHIỀU VẤN ĐỀ KHÁC. 

SAU KHI EMAIL KHÔNG ĐƯỢC GIẢI QUYẾT THÌ ĐÂY LÀ CÁCH HỌ HÀNH ĐỘNG: