Hiện nay, các trung tâm Anh ngữ cho trẻ mọc đầy rẫy tại các thành phố lớn. Vì vậy mà khi cho con trẻ học thêm tiếng Anh tại các trung tâm, các phụ huynh cần nắm bắt ngay những tiêu chí cần thiết khi lựa chọn trung tâm học tiếng Anh cho trẻ em này để tránh "gửi vàng" nhầm chỗ.

Phương pháp dạy tiếng Anh cho trẻ

Phương pháp dạy tiếng Anh cho trẻ là một trong những tiêu chí đầu tiên và quan trọng mà các mẹ cần lưu ý. Bạn nên trao đổi trực tiếp với trung tâm để nắm được những phương pháp giảng dạy, lộ trình học tiếng Anh xem có phù hợp với con mình hay không.

Ngoài những giờ học trên lớp, trẻ cũng nên có môi trường nói tiếng Anh bằng cách tham gia các hoạt động ngoại khóa. Nhờ vậy các bé sẽ được rèn luyện cả 4 kỹ năng nghe, nói, đọc viết, giúp trẻ tự tin trong giao tiếp và năng động hơn trong cuộc sống.

Quy mô lớp học

Nên chọn những nơi có kiểm tra đầu vào, việc học cùng với những bạn ngang trình độ sẽ giúp bé theo kịp và phát triển. Nếu bé học nhanh nhưng tốc độ lớp lại rất chậm, điều này sẽ khiến bé bị kéo lùi, chán nản trong quá trình học. Còn bé học chậm nhưng lại sắp xếp bé vào lớp học quá nhanh, bé sẽ không theo kịp bài, càng dễ dàng từ bỏ.

Một trung tâm tốt và một lớp học chất lượng nhất chỉ nên có từ 5 – 10 học sinh để đảm bảo giáo viên có thể theo sát và hướng dẫn cho bé một cách trực tiếp và cụ thể nhất.

Lớp học quá đông sẽ khiến cho tốc độ học bị hạn chế rất nhiều, vậy nên phụ huynh đừng bao giờ chọn các lớp học quá đông để đăng kí cho con em mình nhé!

Đội ngũ giảng viên của trung tâm

Bạn nên cho trẻ học tiếng Anh với giáo viên bản ngữ, bởi được tiếp xúc với tiếng Anh từ bé với người bản ngữ, bé sẽ bắt chước cách phát âm chuẩn hơn.

Bước đầu tuy có khó khăn nhưng sẽ tốt hơn cho bé rất nhiều về sau, cho nên phụ huynh đừng ngại khi đăng ký cho bé học ở những trung tâm này.

Mặt khác, trong môi trường học, giáo viên sử dụng nhiều từ tiếng Việt sẽ làm hạn chế rất nhiều trong việc học ngôn ngữ. Bé dễ dàng ỷ lại và bắt đầu “lười” nói tiếng Anh.

Có nhiều giảng viên không đủ khả năng để sửa lỗi khi bé sai sót, điều này khá “nguy hiểm” vì bé sẽ mặc định mình nói đúng rồi, rất khó để sửa lại.

Đội ngũ giáo viên là người đóng vai trò quan trọng trong việc truyền đạt kiến thức cho trẻ, vì thế các bậc phụ huynh nên lưu ý điều này để lựa chọn trung tâm tiếng Anh cho trẻ phù hợp nhất nhé.

Bố mẹ nào còn điều gì trăn trở về việc đặt các tiêu chí để chọn trung tâm Anh ngữ phù hợp cho bé nhà mình, các bố các mẹ vui lòng để lạo phần ý kiến, đánh giá, nhận xét của mình vào phần bình luận bên dưới nhé. Mình sẽ thu thập tổng hợp ý kiến của mọi người để bổ sung thêm thông tin cho phù hợp với các tiêu chí của bố mẹ ạ.