Bài viết của mình chia sẻ nhằm giúp các bạn có hướng đi đúng đắn trong việc học ngoại ngữ, mình đã học mà không cần thầy, không công thức, không tốn tiền như thế nào, bài viết từ kinh nghiệm cá nhân có một số chỗ có thể không phù hợp với một số bạn. 

Mình tự học t.a bằng 1 cái pc main 865 thì phải và 1 cái điện thoại Java cùi có kết nối 3G, hoàn toàn không có mạng cho pc nhé. Mình viết thế vì không phải ai cũng có điều kiện để bỏ tiền ra học nên các bạn không có điều kiện đọc bài viết này cũng hoàn toàn có thể làm theo . 

Từ năm lớp 6-12 mình luôn phải nhìn bài bạn để qua các kì thi Anh Văn vì lúc đó t.a đúng là cực hình . (kêu eng éc luôn ấy chứ)

Vào năm cao đẳng 1 học kì 2 , mình thức dậy tới trường và nói vs bạn mình là" tao muốn giàu có và du lịch khắp thế giới". Vậy là bắt đầu quá trình học tiếng Anh của mình. 

Đôi lúc bạn bè sẽ nói " học chi cho lắm , tắm cũng ở truồng , đi chơi với tao cho rồi" và mình nói " trời, còn phải hỏi nữa, đi chứ còn chờ gì nữa" nhưng thật ra tối về dù mệt, mắt thì mỏi nhưng mình vẫn cố gắng học .

Những ngày đầu mình tìm từ vựng và ghi vào tay, giấy để học và cách này hoàn toàn không hiệu quả vs mình .

Sau đó mình lên mạng và tìm những cách học tiếng Anh nhanh , hiệu quả .......và kết quả là không đi tới đâu . Nếu các bạn thấy phương pháp học nhanh , hiệu quả, không tốn sức, không tốn thời gian thì đó toàn là dối trá , hoặc họ chỉ cho bạn vài mánh để qua mấy bài test. chủ yếu là moi tiền.

Cuối cùng, mình nhận ra rằng tại sao mình không học theo cách của mình, mình lên mạng và tìm các bài " kid stories" và bắt đầu đọc nó , ngta có 1 đặc điểm là :

Trai thì thích các loại trái cây như bưởi to

Gái thì thích các loại củ như khoai

Và học thì họ thích cái gì càng dài càng tốt,càng nhiều càng tốt , vì họ nghĩ nó đầy đủ và chi tiết.

==>sai lầm khủng khiếp nhất

Mình thấy nhiều bạn học t.a từ thì chưa xong, câu viết chưa dc mà cứ quan tâm đến phần nhấn trọng âm hay các câu tục ngữ, mấy bài như thế vô dụng vô cùng vs các bạn mới học, nó chỉ có tác dụng vs người đã học lên cao.

Mình bắt đầu đọc những truyện đó và dùng phần mềm phát âm để biết nó đọc thế nào ( tác dụng của cái pc) sau đó dùng từ điển dịch nghĩa để hiểu . Tất nhiên là bạn sẽ chưa hiểu ngay ngữ pháp được, nhưng hãy tin mình , cứ đọc 1 tháng đi .

Sau 1 tháng mình cảm thấy " ồ, t.a thật đơn giản, nó thật logic" thế là mình tiếp tục đọc nó, sau 3 tháng mình nhận ra rằng"các trợ từ, danh từ, động từ này quá dễ, lúc này mình đã viết được những bài đơn giản, thậm chí kể về việc làm trong ngày của mình. 

Rất quan trọng đó, bạn cứ viết những gì bạn làm trong ngày, sáng trưa chiều tối." tác dụng của cái dt, post lên fb tự kỉ 1 mình, nếu bạn qua wall mình tìm những năm cũ đó thì nó tràn ngập những stt t.a kể về việc mình làm trong ngày hay nhận xét 1 Bộ phim". Nó giúp bạn tư duy và vận dụng những gì đã biết.

Mình tiếp tục cho tới 6 tháng thì nhận ra là mình đã hiểu cơ bản về ngữ pháp dù không đọc bất cứ  công thức nào, mình viết được những câu mà khi bạn học theo công thức bạn chẳng thể nào nghĩ ra được. Lúc này tiếng anh đã thấm vào bạn rùi đó.

Lúc này mình lên fb và chat vs mấy tên mắt xanh mũi đỏ, và mình nhận ra rằng họ chẳng lịch sự như mình đã được nghe giáo viên nói hồi xưa," người nc ngoài lịch sự lắm các em, dân trí cao lắm". trash talk , mình học được cách chửi trong tiếng Anh là từ đây, những từ như" twat, mother er, asshole, bitch, Dick, cunt......" các bạn cũng nên biết những từ và cách dùng chứ không khi họ chửi vào mặt vẫn cứ " i am fine, thank you , and you" là không được . Mình không chủ động gây chuyện vs họ mà là họ chửi thì mình mới chửi lại thôi,hihi ^^

Mình cứ tiếp tục như thế đến 1 năm thì mình đã hoàn toàn OK với nó, không thực sự giỏi nhưng đã khá ổn.

Cái phần mềm phát âm rất tốt nhe các bạn, nó phát âm cực chuẩn như giọng người bản xứ nên bạn không phải lo lắng về vấn đề này.

Từ vựng các bạn học theo mình như thế này: ngày 1 đọc 1 cái, và lựa từ quan trọng mà ghi lại, sau đó ĐỌC SƠ qua 1 lần .

Ngày 2 thêm vài từ mới đọc sơ qua từ cũ và từ mới.

Ngày 3 lại tiếp tục đọc sơ qua tất cả các từ cũ và từ mới

ĐỌC CHỨ KHÔNG HỌC 

Bạn sẽ đọc như thế cho tới khi bạn thuộc từ đó thì loại nó ra, tầm 1 tuần đến 10 ngày thì từ đó sẽ ở mãi trong đầu bạn.

Lưu ý nữa khi học từ là các bạn k nên học từ như ( xe oto, xe máy, xe lu , xe cần cẩu, xe múc, xe tải .....) nói chung là danh sách từ vựng theo chủ đề mà tất cả các page hay đưa ra, nó cực kì vô dụng .

Và khi bạn nhờ giúp đỡ trên fb bạn sẽ gặp vô số loại người , nhưng dạng tệ nhất là " mày ngu thế, viết sai mẹ rùi, viết có khúc ngắn thế mà cũng sai à" hãy Bình tĩnh và chờ người khác giải thích cái ngữ pháp cho bạn " cãi nhau vs 1 thằng ngu là có 2 thằng ngu" 

Mình chốt lại 1 câu , không có phương pháp nào cho người lười biếng, phải xác định mục tiêu rõ ràng , phải giúp đỡ những người mới học vì đó là giúp chính bạn học, chăm chỉ, khi cảm thấy sức khoẻ không tốt hãy ngưng học 1 hôm và tiếp tục vào hôm sau vì đừng lãng phí 1 bài học chỉ vì học cố "

Vậy mình đã dùng tiếng Anh để học tiếp 2 ngoại ngữ như thế nào

Một ngày đẹp trời nọ mình xem ma trận và thấy 1 nhân vật trong phim chửi bằng tiếng pháp , đại loại thế này , mình không nhớ rõ " nom de dieu de putain de bordel de merde de saloprie dư connard d'encule de ta mere" ngay từ phút đó mình nghĩ " ohhhhhhhhhhhhhh, thật tuyệt vời , thật đẳng cấp , chửi mà nhẹ nhàng như hát vậy, thế là mình bỏ ra 3 tháng để học tiếng pháp, dùng tiếng Anh tìm Tài liệu tiếng pháp vì 2 cái này khá tương đồng,  tất nhiên là mình chỉ ngưng ở trình độ sơ cấp thì bỏ luôn vì 1 phần Tài liệu học khan hiếm, 1 phần chỉ là cảm giác nhất thời, và nó khó phát âm kinh khủng khiếp .( đây là điều mình nói ở phần học tiếng Anh nè : xác định phương hướng rõ ràng không thì sẽ như thế, ngưng giữa chừng).

Hiện tại thì mình đang học tiếng Nhật như một niềm đam mê lớn chứ không như tiếng pháp , nhưng mình vẫn suy nghĩ rằng nếu có thời gian , sau khi học xong tiếng Nhật thì quay lại học tiếp tiếng pháp :)

Có vài điều về học tiếng Nhật mà mình thực sự cảm thấy thất vọng , khi mình hỏi một số ng học tiếng Nhật thế nào thì TẤT CẢ họ đều nói 1 câu " học tới bài mấy rồi","bài mấy gì ạ" ." thì mina no nihongo chứ gì"

Thế là mình tìm xem mina no nihongo là cái gì mà thần kì tới vậy, thì hoá ra nó là 1 cái Tài liệu học tiếng Nhật phát hành năm 1998 tính tới nay thì có khi nó già hơn cả mấy bạn đang đọc ấy chứ, cũ và kĩ lắm rồi, tất nhiên hàng ngàn người đã học nó và đạt được thành tích nhưng vs mình thì thời nay công nghệ phát triển chóng mặt , cách học cũng thế .

Tiếp theo mình tìm google nhiều ngày và thật sự thật sự thật sự rất thất vọng về cách con người ta chia sẻ hay truyền kiến thức cho nhau, vẫn cái bài bất hủ " càng dài càng tốt" thậm chí mình đọc cả bài viết của họ mà cuối cùng chả có tí gì hữu ích.

thế là vs vốn t.a đã có, mình tìm qua những Trang web dạy của nước ngoài và khá hài lòng về cách họ truyền đạt kiến thức , ngắn gọn, trọng tâm , chi tiết nhưng không dài dòng.

Thôi tới đây cũng đã dài mình cũng xin hết.