Vấn đề của em là như này ngày trước em thi đại học không đỗ, gia đình có đưa ra rất nhiều hướng để em lựa chọn đi học cao đẳng rồi xin vào viện làm, hay bố em xin cho vào làm trong bộ chỉ huy vào biên chế rồi xin đi học nâng cao lên, nói chung có nhiều ý kiến cho cái sự học của em, lúc đó vừa dễ xin việc , mà bố mẹ em còn đang đương chức, nhưng tuổi trẻ nông nổi, suy nghĩ viển vông không thực tế thấy bạn bè đỗ đại học đi học xa cũng cứ đòi là phải ôn thi lại để thi đi học đại học, lại còn bảo không thích vào làm nhà nước thích ra ngoài làm, thích năng động này nọ, nói chung là em cũng đưa ra nhiều lý do cho cái sự thích này nọ của em, sau đó thì bố mẹ em tranh cãi ,mẹ em thì muốn em vào bộ chỉ huy hoặc học cao đẳng hay cái gì đó rồi về làm trong nhà nước làm cho ổn định, còn bố em thì lại bảo bây giờ con nó không thích ép nó cũng không đc .... thế rồi em nghe quảng cáo, em đòi đi học Aptech,mà lúc đó em cũng chẳng hiểu lập trình viên là gì, sau một hồi nghe chị tư vấn nói và giải thích bố mẹ em nộp luôn một cục tiền cho cả mấy kì học,đầu tư cho laptop xe máy đi học, lúc đầu đi học em cũng phấn khởi và cố gắng ghê lắm nhưng càng học em càng đuối , em không theo nổi và quan trọng em không có đam mê gì về máy tính hay công nghệ, nhưng vì bố mẹ nộp tiền rồi nếu ko học thì mất hết tiền , và bố mẹ hy vong về sự lựa chọn của em nên dù không học được em vẫn cố theo, em học kì 2 thì nợ kì 1 mấy năm trời luẩn quẩn cái vòng học và trả nợ môn, học ở Aptech là học thật không có chuyện xin xỏ hay chạy điểm, ai không học được sẽ tự rơi rụng, nói chung Aptech là nơi mà chia theo 2 dạng 1 là học thực sự đam mê thực sự , 2 là có tiền vào kiếm một chỗ ngồi cho có chỗ học, về giáo viên thì tuyệt vời đó là những người có trách nhiệm, nhiệt huyết nhiệt tình, trẻ trung năng động và có ng cũng rất giỏi, khoảng cách giữa thấy và trò là không có, tuy không theo được chương trình học những nói đến giáo dục ở đây thì em thấy rất tốt. Em cứ luẩn quẩn ở đó đến hơn 3 năm mà không xong, em không giám nói với bố mẹ rằng em thực sự không học được, em sợ bố mẹ sốc vì em, và quan trọng như bố em nói đó là sự lựa chọn của em,em ngồi trên lưng hổ rồi phải cố theo, mấy năm đi học vừa tiền học vừa tiền sinh hoạt gia đình em mất rất nhiều tiền, năm ngoái em quyết tâm bỏ Aptech vì nếu cứ luẩn quẩn trong đó em lại mất thêm vài năm nữa để học rồi ôn trả nợ môn,sau đó em đăng ký đi học trung cấp, lúc đi học trung cấp em cũng thực sự chán với nền giáo dục trách nhiệm dạy và học ở đây, giáo viên thì không tâm huyết không có trách nhiệm dạy thì ít mà cho chơi thì nhiều, sinh viên thì chẳng có đứa nào học, mà chương trình trung cấp thực sự rất dễ , có khi học sinh cấp 2 cũng học được vậy mà ở đây có những đứa còn không biết tí ti gì, tiếng anh Lifeline trình A mà học cũng không nổi, em đi học mà cảm thấy rất phí thời gian, nhiều khi đến lớp chỉ để ngồi chơi buôn chuyện vì thầy cô chỉ dạy tí rồi cho chơi chờ hết giờ điểm danh cho về.Sinh viên thì học giả thi giả, kiểm tra thì chép bài của nhau, đứa học cũng như không học điểm như nhau hết. Giờ ngồi nhìn lại nếu học trung cấp mà đơn giản vậy thì ngày trc trong thời gian học Aptech em học song song luôn ,đầu óc không nghĩ đc gì cứ chỉ chăm chăm cố gắng đi học và trả nợ môn, nhưng giờ cũng không thể nói giá như đc bới vì nếu nói giá như thì ngày từ đầu em nghe bố mẹ chấp nhận đi học cao đẳng hay vào cơ quan nhà nước làm rồi đi học thì giờ cuốc sống của em đã khác, 24 tuổi vẫn ko có gì trong tay, giờ cũng ko dám nói với bố mẹ em đã bỏ Aptech, chỉ bảo em học thêm trung cấp thôi. Các chị tư vấn cho em với, giờ em không biết phải xác định cho mình một hướng đi như thế nào, em đang đi học thêm tiếng anh để thi Toeic , ngoài trung cấp ra các mẹ chỉ em nên đi học thêm gì nữa ạ, em muốn mai này làm giao dịch trong ngân hàng hoặc xin vào nhà nước làm, nhưng với tấm bằng trung cấp thì ko thể xin vào đâu cả,em tính học liên thông nhưng giờ em cũng nhiều tuổi rồi, mà ngày trc định đi học tại chức nhưng nghe mọi ng chê lớp tại chức ghê quá, thực sự giờ thứ em tiếc nhất là mất đi thời gian mấy năm của mình, trong khi bạn bè ra trg đi làm có lương rồi mà em vẫn chưa làm đc cái gì ,nhiều lúc mặc cảm lắm. Tính em thì hiền ,hơi trầm, ngại giao tiếp với người lạ và mới gặp, không năng động.