Xin chào các mẹ,

Các mẹ cho em lời khuyên tư vấn về công việc của em với ạ. Thực sự giờ emcũng cảm thấy rất khó xử và có phần bế tắc nên cũng ko biết phải có những hướng đi như thế nào cho đúng đắn.

Em xin kể khá chi tiết hoàn cảnh của em, để các mẹ có thể tư vấn cho em đc rõ nhất a.

em đã làm cho công ty tư nhân với mức lương khá cao ( so với mặt bằng chung của các sinh viên mới ra trg thì đó là mức lương đáng mơ ước và tự hào), tuy nhiên tính chấtcông việc cũng như cơ hội thăng tiến ko đc cao lắm, hơn nữa, em có học chuyên về TA mà công ty cũng như công việc em làm ko sử dụng 1 chút xiu xíu nào về Ta nên em tiếc công mình học lắm ạ. Sau đó làm đc hơn 1 năm thì em chuyển về 1 cơ quan nhà nước, với 3 tháng đầu là thử việc với mức lương dưới 2tr đồng, vừa rồi em hết HD thử việc rồi nhưng cũng ko đc kí dài hạn là 6 tháng tới 1 năm, mà chỉ có kí 3 tháng tiếp, lương khá hơn là 2tr và ko có bất cứ 1 khoản bảo hiểm hay quyền lợi gì cả. Thêm nữa, em cũng lấy chồng và kế hoạch sin hem bé trong năm tới. Như vậy quả thật rất thiệt thòi cho em trong suốt 6 tháng nghỉ sinh em sẽ ko đc hỗ trợ gì hết. Chồng em cũng làm cơ quan nhà nc và vào biên chế, lương có khá hơn nhưng chỉ lo đc cho 2 vợ chồng, có con chắc chắn sẽ túng thiếu và ko lo đủ cho con. Quả thật em cảm thấy khá bế tắc khi mình có trình độ và năng lực lại phải bó buộc trong môi trg và lương lậu chỉ từng ấy. Mọi ng nói là làm nhà nc thì nhàn hơn ,nhưng 3 tháng thử việc với em, làm việc với cường độ ko khác gì làm cho doanh nghiệp nc ngoài, điều này em nói ko ngoa 1 chút nào.

Em cũngk o rõ tình hình cuối năm là như vậy hay sang đầu năm thì mọi thứ sẽ nhàn tản hơn. Nhưng giờ em cũng ko biết nên bỏ chỗ này và lại ra ngoài tư nhân làm việc để có mức lương tốt hơn, có cac chế độ phúc lợi tốt hơn hay vấn cứ tiếp tục làm đây. Mong cả nhà cho em lời khuyên. Em cảm ơn nhiều nhiều ạ